Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 7 năm trước

Ngoại hình xấu xí khiến người khác đối xử tồi tệ với bạn?

Hôm trước mình có đặt 1 câu hỏi bỏ ngỏ và nhận được 10 câu trả lời, sau khi đọc ý kiến đóng góp của các bạn thì đa số mọi người đều có chung nhận định là Vẻ đẹp tâm hồn phải qua thời gian để kiểm chứng, còn vẻ đẹp ngoại hình nhất thời sẽ ảnh hưởng tới thái độ của người khác tới bạn.

Mình thấy khi nhìn ai đó vẻ ngoài đẹp tất nhiên sẽ rất là thiện cảm và thu hút ngay rồi, tuy nhiên những người có duyên dù ngoại hình không bắt mắt nhưng cũng sẽ làm người đối diện cảm thấy bị thu hút. Ok vậy là nếu ngoại hình xấu sẽ bị nhiều người lấy đó làm tâm điểm để chêu chọc, cười nhạo?

Vậy các bạn nghĩ sao? Đối với những người không may mắn được đẹp thì phải làm thế nào? Và những người coi trọng hình thức đẹp, chế giễu coi thường người xấu xí?

Lưu ý: mình đang muốn bàn về ngoại hình như là ( khuôn mặt , dáng người, da, tóc ) chứ ko phải bàn về hình thức ( như cách ăn mặc, thần thái.. ) nhé, vì câu hỏi hôm trc có vài bạn đi lạc đề

Câu hôm trước đây : http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=201...

11 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 7 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

mình xin chia sẻ với bạn hai điều:

thứ nhất:một người đàn ông xứng đáng để yêu...ko yêu người khác chỉ ở cái vẻ bề ngoài.

thứ hai:một người đàng hoàng,đứng đắn,đạo đức thực sự ko trêu chọc,cười nhạo người khác bất lịch sự như vậy.

gặp những người như vậy...xá gì ta phải bận tâm.

thân mến!

• Đăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 7 năm trước

Bạn thân mến,cho mình xin lỗi vì câu trả lời trươc,mình có cái dỡ là ko thể diễn đạt ý nghĩ chỉ qua vài dòng,vài từ,nên gây hiểu lâm nơi bạn

Bây giờ thì phân tich thẳng thắn vấn đề

-Ngoại hình xấu xí khiến người ta đối xử tồi tệ,điều này cò thể xảy ra khi người "xấu xí" xin vào làm viêc nơi cần thiết phải có ngoại hình,nhưng dùng "từ chối" chính xác hơn là "đối xử tồi tệ"-người ta chỉ làm như thế với người ko tư cách,ko biết tự trọng

-Câu trả lời của mình chỉ đúng trong trường hợp giao tiếp ,nhìn thấy thoáng qua,như đi đường, 1 nhan sắc rưc rỡ bao giờ cũng thu hút moi ánh nhìn hơn 1 người lam lũ,chứ ko phải là có ngay thiện cảm hay ko

-ko ai đep hay xấu hoàn toàn,mình đoc sách ,có dẫn ra "Tứ mỹ đồ" ở Trung Quốc,đep là thế nhưng vẫn còn khuyết điểm,lông mày nhạt phải vẽ thêm,mùi hương cơ thể quá nặng nên phải tắm bằng 1 loại lá

-Mình ko tin trên trái đất này có người xấu hoàn toàn,cứ nhìn vào gương,tìm và sẽ nhận ra mình có 1 ưu điểm nào đó ở ngoại hình,hàm răng kem đều,đôi môi kém xinh thì lại có sự thân thiên,chân thành trong nụ cười,ban ạ,như thế thì làm sao mà ai trêu choc

Xin đưa một dẫn chứng -thứ bảy vừa qua-minh caphe cuối tuần với bạn,bàn bên cạnh là 1 nhóm các cô gái,xúm xít quanh chiếc ipad ,chup hình,cười toe toét,một cô chụp chính,nên mình nhận ra cô ấy ko có bàn tay trái,nhưng cô đã cột ipad vào cùi tay bằng 1 sợi thun rồi chup như người bình thường,cô cũng cười và mình đã thấy cô bạn ấy có nụ cười tỏa nắng đến dường nào

Mình nói dông dài quá,vẫn ko diễn đạt đủ ý,có thể ý chính là dù ngoại hình thê nào,tự tin là yếu tố thu hút mọi người trong giao tiếp

Thân ái

• 7 năm trước

Mình thì nghĩ khác.vẽ đẹp bên ngoài đúng là dễ thu hút người khác, dễ lấy dc tình cảm ng khác hơn ( nhưng cái đó là nói về khía cạnh...Tình cảm trai gái yêu đương) Chứ xét về về mặt giao tế trong xã hội, mình thấy cái khiến người ta đối xử tốt với mình vẫn là CÁCH ỨNG XỬ VÀ GIAO TẾ. cho dù bạn xấu hay đẹp nhưng bạn tỏ ra lịch sự , bật thiệp, tế nhị hòa đồng ..là gần như bạn dc lòng rất nhiều người.Phần khác tuy nghe khg dc hay cho lắm ..nhưng rát thực tế là nếu bạn là người khá giả hay bạn có quyền thế thì dù xấu hay khg mấy thông minh ...vẫn dc ..ưu đãi trong giao tế.. ( cuộc đời nhiều khi oái oăm vậy đó ).

• 7 năm trước

Mình xấu nè . Rất ngại ra ngoài . Tối ngày chỉ chui rút trong nhà lên mạng không à . Rãnh thì vào yahoo hỏi đáp để giúp đỡ người khác :((

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 7 năm trước

"đa số mọi người đều có chung nhận định là Vẻ đẹp tâm hồn phải qua thời gian để kiểm chứng, còn vẻ đẹp ngoại hình nhất thời sẽ ảnh hưởng tới thái độ của người khác tới bạn."

Hình ảnh ta là cha mẹ cho ta.

Một tấm hình tất nhiên rõ ràng,sắc nét gấp rất nhiều lần một bức tranh.Nhưng giá trị thì....khó nói lắm.

• 7 năm trước

hãy tự mình phải có ý chí vươn lên trong cuộc sống hơn hẳn mọi người bình thường .

• 7 năm trước

doi la mot van ngay sau.deo nhan gi gap qua do

• 7 năm trước

Vân chào bạn !

Ngoại hình xấu không làm cho người khác đối xử tồi tệ với bạn đâu.NGƯỜI KHÁC ĐỐI XỬ TỒI TỆ VỚI BẠN CHÍNH LÀ DO THÁI ĐỘ CƯ XỬ KHÔNG THÂN THIỆN CỦA BẠN VỚI HỌ đó.

Xin tặng bạn câu này nhé: MUỐN NGƯỜI KHÁC ĐỐI XỬ VỚI MÌNH THẾ NÀO THÌ MÌNH HÃY CƯ XỬ VỚI HỌ NHƯ THẾ.

Chúc vui vẻ.

• Ngocan
    Lv 6
    7 năm trước

Con người sinh ra không ai chọn được dung mạo cho mình mà do Ông Trời nặn cho. Vì thế khi ta trót mang một ngoại hình xấu xí thì tất nhiên ta sẽ nhận được một phần thưởng khác để bù vào sự xấu xí đó. Sự mặc cảm không nỗ lực vươn lên chỉ làm cho cái xấu xí của ta xấu xí hơn trong mắt mọi người mà thôi. Ngoại hình xấu xí không khiến người khác đối xử tồi tệ với bạn mà tư cách tồi tệ mới chính là nguyên nhân khiến bạn nhận được sự tồi tệ từ người khác đấy.

• 6 năm trước

minh cung chag con xinh gi sau lan bi tai nan a,dung la moi nguoi neu khong biet ,thi thuong khong may khi choi voi minh ,minh cung mac ca lam ,nhung ban a con nguoi khong phai chi dep thoi ma,ho thich ve ben noai nhu mot cach nhin mu quang cua su xa hoa thoi

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.