Sang đã hỏi trong Sức khỏeSức khỏe tinh thần · 7 năm trước

Bệnh lười và các vấn đề học tập nan giải ? Mọi người hãy nán lại để đọc và giúp đỡ dù ít hay nhiêu?

Sau đây là tổng quan về những vấn đề của em, mong mọi người giúp đỡ. Em năm nay đang học lớp 9, sức khoẻ khá ổn định, không mắc bệnh gì. Nhưng hiện tại em đang rất khó khăn và bối rối trong vấn đề học tập cũng như ý chí và sức khoẻ của mình. Vào buổi sáng, em ăn sáng đầy đủ, học cũg tạm, nhưng thường buồn ngủ vào những tiết cuối. Khi ở nhà, em rất hay nằm và đó chắc là 1 trong những nguyên nhân gây lười biết, khi nằm thì mệt mỏi, buồn ngủ, không muốn làm gì, thỉnh thoảng thì ngủ luôn. Em rất ngán học bài mà năm nay thì các môn như sử, địa, sinh học bài rất căng và dài. Cứ mỗi lần cầm đề cương hay cuốn sách lên thì em rất tỉnh táo nhưng học được vài đoạn thì nãn và buồn ngủ và sự thật là em giỏi các môn suy luận hơn là các môn học bài vì em học bài rất kém, khó nhớ, nhưng không hiểu sao có những lúc em quyết tâm thì học lại rất dễ dàng và nhớ lâu ( điều này cũng gặp nhiều lần nhưng không phải là luôn luôn). Còn môn Văn em học rất tệ. Văn bản hay thơ hay bất kì bài học nào ở nhà em cũng không chuẩn bị trước hay là đọc qua, đợi vào lớp mới nghe giảng rồi về nhà học bài để kiểm tra => tình trạng này cũng kéo dài rồi, những bài kiểm tra của em cũng không vấn đề gì vì em đã sợ và rất cố gắng học sau đó, hỏi thêm bạn bè nhưng em cảm thấy và biết rõ điều này là không nên, nhiều lần em quyết định đọc và soạn sẵn bài ở nhà để mai vào lớp thì tiếp thu bài dể dàng hơn, hiểu những phần mình khuất mắt nhưng được vài lần thì tất cả đều về trở cũ cũng vì thói lười biếng. Còn môn toán, thì em học không phải giỏi tuyệt đối nhưng mà rất khá, suy luận của em cũng ổn lắm, các câu cuối khó bài hình thì có câu nghĩ được, có câu không :D nhưng có 1 điều là khi làm bài thì em đều suy nghĩ trước, thí dụ bài có 4 câu thì em suy nghĩ hết từ 1 tới 2 rồi 3 rồi 4, suy nghĩ ra rồi, chắc đúng rồi nhưng em rất làm biếng chép ra tập, em biết điều đó là sai và không nên vì khi ta viết ra tập thì sẽ nhớ lâu hơn và quen cách trình bày nhưng không được, đa số mọi bài đều như vậy, rất ít khi em viết ra. Em cũng có tham khảo nhiều sách để có 1 phương pháp học tốt và sau đó thực hành được vài ngày rồi cũng như cũ, không thể rèn thành thói quen của mình được, Quay lại vấn đề học bài, em cũng có ý chí khá nhiều nhưng đa số là lên mạng tiềm phương pháp này, cách học nọ rất hăng hái và cũng không áp dụng lâu được, bài học thì em cũng lên mạng sưu tầm rất nhiều tài liệu, bài tập rất bổ ít, in ra để tham khảo nhưng cũng không làm hay tham khảo hết được, em hay chơi game mỗi ngày nhưng không quá 1 tiếng rưỡi, em đã nhiều lần quyết định không đụng tới máy khi chưa hoàn thành bài xong, nhưng ý chí vẫn không vượt qua nổi và bắt đầu lên máy chơi -> về vấn đề này thì có lẻ khả quan hơn vì hiện tại em đang cố chơi ít lại và bỏ luôn => Sắp thi tốt nghiệp và tuyển sinh 10 rồi @@! Học bài thì trưa học không được, vì trưa trời nóng, trong người em cảm thấy khó chịu và rất nãn cầm tập lên học, tối thì tỉnh táo lắm, có bữa học được 80%, có bữa học được 10% thì ngủ quên, khi học em rất hay nằm, mới vào thì ngồi học nhìn rất nghiêm chỉnh nhưng 10 phút sau thì cảm thấy mỏi người, làm biếng và nằm xuống học, 15 phút sau thì nằm bất động không muốn học nữa, 5 phút sau thì ngủ quên luôn. Có lần em quyết định sáng dậy sớm để học bài vì em biết buổi sáng học thì tiếp thu rất dễ và em không phải ngoại lệ, nhiều lần em học bài buổi sáng sớm rất thành công, chữ vào đầu ào ào, kiểm tra rất tốt và không 1 chút lo lắng, nhưng không hiểu sao vài tháng gần đây thì em dậy sớm không được. Kế hoạch của em là khi nào bài nhiều mà tối qua học không được gì ( do buồn ngủ) thì sáng mai phải dậy khoảng 4h30 hoặc thậm chí là 4h vì bài lại nhiều mà tối không học được, sáng lại kiểm tra nên em rất lo nhưng dậy không được, rất tệ, dạo này chỉ dậy được khoảng 6h (6h30 là phải vào trường), khi dậy trễ thì em hối hã, quýnh lên và dậy lấy bài ra và học thật nhanh. Lúc này em học được khoảng 50% bài sau đó vào trường tranh thủ lấy ra học tiếp thì tổng cộng cũng khoảng 70% :((, các bài kiểm tra không dưới trung bình nhưng em rất hối hận và tức giận bản thân. Tất cả cũng chỉ vì thói làm biếng và ham ngủ của em mà tình hình học tập ngày càng không khả quan chút nào, em biết nếu tiếp tục tình trạng này thì em sẽ thi tốt nghiệp không đạt điểm tuyệt đối cũng như không vào được trường đúng nguyện vọng :((

4 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 7 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Làm sao để thích học

Trong suốt thời gian đi học, đã có

lúc nào bạn cảm thấy mệt mỏi,

chán chường và muốn vứt bỏ tất

cả chưa? Tôi dám tin chắc rằng

không dưới một lần các bạn từng

nghĩ đến điều đó. Nhất là với mỗi

mùa thi về. Bài vở thì nhiều mà

không biết bắt đầu từ đâu. Đôi khi

kết quả lại khiến chúng ta thất

vọng so với công sức mình bỏ ra.

Nhưng người lớn ai cũng nói học

đi, chăm chỉ vào, không có sau này

đi bán báo con ạ……

Sẽ có người lấy ví dụ, có bác nông

dân không học hết cấp một, cũng

sáng chế ra máy gặt, máy bay để

dùng cho việc trồng trọt của mình

đấy thôi, rồi thì Bill Gate-một minh

chứng hùng hồn cho việc không

học đại học vẫn thành đại gia kếch

xù. Nhưng xin thưa với các bạn

rằng, đó chỉ là không học trong

trường lớp thôi ạ. Có ai biết được

rằng các bác nông dân phải lân la

tìm tòi biết bao công sức mới sáng

chế ra được cái máy gặt, Bill Gate

phải trải qua biết bao bài học từ

trường đời mới có được như ngày

nay? Chung quy lại là học là con

đường duy nhất để tiến tới thành

đạt, chỉ có điều mỗi người học

bằng cách này hay cách khác mà

thôi.

Lại nói đến chuyện về giảng đường-

nơi chúng ta đang theo học. Các

thầy giáo thường nói với chúng tôi

rằng, sinh viên bây giờ lười quá,

thiếu ý chí quá. Có thầy giáo còn

kể với tôi ngày xưa thầy theo học

bộ môn công nghệ thông tin này,

cả Hà Nội chỉ có duy nhất một

chiếc máy tính “cổ”. Không có bàn

phím đâu mà

phải viết các

thuật ngữ công

thức ra giấy rồi

đưa vào cho máy

tính đọc, đến lúc

báo lỗi thì lại

cầm tờ giấy ra rà

xoát lại. Có lần

mất đến hai ba

tháng mới phát hiện ra lỗi sai. Khó

khăn là thế, mà sao chúng tôi vẫn

học tốt. Còn các anh bây giờ, có

điều kiện tốt quá rồi, không phải lo

cái ăn, cái mặc, phương tiện học

tập đầy đủ mà học hành thật chả

ra cái gì?

Xin phép được giải đáp câu hỏi của

thầy, là vì học sinh, sinh viên ngày

nay vướng vào nhiều cám dỗ quá,

ngày xưa các thầy ăn còn chả đủ,

lấy gì ra mà vui chơi. Còn ngày nay

cuộc sống dư dả rồi, nhu cầu tận

hưởng của con người cũng cao lên,

thì đương nhiên cám dỗ lôi cuốn

giới trẻ ngày nay cũng nhiều. Do

vậy việc bê chễ học hành cũng khó

tránh khỏi.

Câu trả lời đó quả thật là quá khó

nghe đối với các thầy giáo cũng

như các bậc phụ huynh. Làm gì có

chuyện đó, cuộc sống càng tốt lên

thì phải học giỏi lên mới hợp quy

luật chứ. Nhưng thực tế đáng buồn

nó lại là như vậy. Làm một phép

tính đơn giản giữa độ thu hút của

việc học và game-một cám dỗ cực

lớn của thanh niên hiện nay.

Người lớn thì bảo game là vô bổ,

chả có tác dụng gì. Không ít lần

cha tôi đã nói nếu thi đại học mà

có thi môn điện tử thì bố cũng cho

con chơi cả ngày, nhưng thi đại

học không có, nên không chơi nữa,

học đi. Nhưng tôi vẫn chơi, chơi

không ngừng và nói thẳng ra là

không bỏ được. Khi chơi điện tử,

bạn không phải lo lắng quá nhiều

về kết quả, nhân vật trong game thì

sống động, hình ảnh đẹp, lại được

giao lưu bạn bè ở khắp mọi nơi,

không có sự bó buộc phải làm thế

này thế kia, cần là nghỉ. Gần như

khi gặp một người bạn mới, có thể

rất khó bắt chuyện nhưng khi nói

đến game thì gần như tôi và người

bạn đó có tiếng nói chung ngay.

Trái lại, với việc học tập trên lớp

chăm chú nghe giảng, chưa đủ, về

nhà học ngày học đêm, học trên

trường chưa đủ, đi học thêm. Tôi

có thể lấy thời khóa biểu của một

học sinh cấp ba bất kỳ tại Hà Nội

mà không cần phải đắn đo suy

nghĩ. Sáng học trên trường, chiều

học thêm hai ca đến năm giờ

chiều, về đến nhà tắm rửa, ăn cơm

rồi tối đến lại làm bài tập sáng mai

đi học. Có lẽ không cần nói gì thêm

chúng ta cũng có thể giải thích

được tại sao rồi đấy.

Vẫn biết vui chơi là sướng là thích,

nhưng lời cha mẹ dạy là hoàn toàn

đúng các bạn ạ. Không học đi sau

này chỉ có đi ra đường bơm xe. Đa

phần các bạn trẻ khi còn ngồi trên

ghế nhà trường rất ít người có thể

làm việc được theo ý chí, đa phần

chỉ làm theo cảm hứng. Thấy hứng

thú thì làm, không thì thôi mặc kệ.

Vậy nên làm sao để các bạn có

hứng với việc học tập? Nó bao gồm

cả các nguyên nhân chủ quan và

khách quan, và dưới đây là kinh

nghiệm của bản thân tôi đưa ra để

mọi người cùng tham khảo:

1. Không khí học tập của tập

thể:

Các bạn học sinh, sinh viên rất dễ

bị cuốn theo tập thể, vì ai cũng

muốn hòa đồng, thể hiện. Do vậy

không có lý do gì, mà vừa bước

vào lớp đã thấy các bạn lấy sách vở

ra học bài, trao đồi bài cũ mà ta

lại có thể dửng dưng không đoái

hoài, cũng như vừa bước vào lớp

mà ngày nào cũng chỉ thấy truyện

tranh, nhạc nhẽo lại khiến ta có

hứng học. Tôi còn nhớ hồi học

năm lớp mười. Không khí học tập

trong lớp đã thực sự hích tôi phấn

đấu bằng bạn bằng bè. Có hai kỷ

niệm mà tôi nhớ nhất đó là: bài

kiểm tra lý mười lăm phút đầu năm

cả lớp được mười điểm, tôi được

tám. Tổng kết giữa học kỳ một, cả

lớp đạt học sinh giỏi trên tám

phẩy, tôi được bảy phẩy tám.

2. Thái độ của giáo viên giảng

dạy:

Thầy giáo, cô giáo trên lớp luôn là

tấm gương cho chúng ta noi theo.

Học sinh như tờ giấy trắng, các

thầy cô giáo

(Các) Nguồn: 5 sao , ok . thank
  • braud
    Lv 4
    3 năm trước

Mình h?c l?p 10. ?ã t?ng tr?i qua cái ki?u này. n?m ngoái bình th??ng nh?ng n?m nay thì gi?ng th? này ?ây. ch? y?u là cái ý chí. nh?ng mà ch? v?y không ??. không bi?t b?n th? nào, nh?ng mà nh? mình thì ?ã nói là làm. nói ???c làm ???c. c?ng l??i nh?ng mà không ??n n?i th? này. toán lí hoá vs v?n, anh thì ok t?. mà v? ph?n h?c thu?c mình r?t kém. có khi t?i ng?i h?c mà sáng hôm sau ch?ng nh? ???c bao nhiêu. n?m ngoái còn ??. h?c thu?c c?ng t?m, d?y s?m + làm bài t?p ??y ??. n?m nay thì h?i t?. nói chung mình c?ng không th? giúp gì b?n ???c. ch? y?u là b?n thân b?n thôi. th?c ra thi t?t nghi?p c?ng không khó l?m ?âu. c? g?ng thay ??i. nó là a million quá trình, ??ng nóng v?i. ch?n m?c tiêu cho mình ?? ph?n ??u. mình ch? bi?t nói th? thôi (t?ng k?t v?n n?m nay có 7.6 :D). chúc b?n thi t?t nghi?p ??t k?t qu? cao :)

• 4 năm trước

Sau đây là tổng quan về những vấn đề của em, mong mọi người giúp đỡ. Em năm nay đang học lớp 9, sức khoẻ khá ổn định, không mắc bệnh gì. Nhưng hiện tại em đang rất khó khăn và bối rối trong vấn đề học tập cũng như ý chí và sức khoẻ của mình. Vào buổi sáng, em ăn sáng đầy đủ, học cũg tạm, nhưng thường buồn ngủ vào những tiết cuối. Khi ở nhà, em rất hay nằm và đó chắc là 1 trong những nguyên nhân gây lười biết, khi nằm thì mệt mỏi, buồn ngủ, không muốn làm gì, thỉnh thoảng thì ngủ luôn. Em rất ngán học bài mà năm nay thì các môn như sử, địa, sinh học bài rất căng và dài. Cứ mỗi lần cầm đề cương hay cuốn sách lên thì em rất tỉnh táo nhưng học được vài đoạn thì nãn và buồn ngủ và sự thật là em giỏi các môn suy luận hơn là các môn học bài vì em học bài rất kém, khó nhớ, nhưng không hiểu sao có những lúc em quyết tâm thì học lại rất dễ dàng và nhớ lâu ( điều này cũng gặp nhiều lần nhưng không phải là luôn luôn). Còn môn Văn em học rất tệ. Văn bản hay thơ hay bất kì bài học nào ở nhà em cũng không chuẩn bị trước hay là đọc qua, đợi vào lớp mới nghe giảng rồi về nhà học bài để kiểm tra => tình trạng này cũng kéo dài rồi, những bài kiểm tra của em cũng không vấn đề gì vì em đã sợ và rất cố gắng học sau đó, hỏi thêm bạn bè nhưng em cảm thấy và biết rõ điều này là không nên, nhiều lần em quyết định đọc và soạn sẵn bài ở nhà để mai vào lớp thì tiếp thu bài dể dàng hơn, hiểu những phần mình khuất mắt nhưng được vài lần thì tất cả đều về trở cũ cũng vì thói lười biếng. Còn môn toán, thì em học không phải giỏi tuyệt đối nhưng mà rất khá, suy luận của em cũng ổn lắm, các câu cuối khó bài hình thì có câu nghĩ được, có câu không :D nhưng có 1 điều là khi làm bài thì em đều suy nghĩ trước, thí dụ bài có 4 câu thì em suy nghĩ hết từ 1 tới 2 rồi 3 rồi 4, suy nghĩ ra rồi, chắc đúng rồi nhưng em rất làm biếng chép ra tập, em biết điều đó là sai và không nên vì khi ta viết ra tập thì sẽ nhớ lâu hơn và quen cách trình bày nhưng không được, đa số mọi bài đều như vậy, rất ít khi em viết ra. Em cũng có tham khảo nhiều sách để có 1 phương pháp học tốt và sau đó thực hành được vài ngày rồi cũng như cũ, không thể rèn thành thói quen của mình được, Quay lại vấn đề học bài, em cũng có ý chí khá nhiều nhưng đa số là lên mạng tiềm phương pháp này, cách học nọ rất hăng hái và cũng không áp dụng lâu được, bài học thì em cũng lên mạng sưu tầm rất nhiều tài liệu, bài tập rất bổ ít, in ra để tham khảo nhưng cũng không làm hay tham khảo hết được, em hay chơi game mỗi ngày nhưng không quá 1 tiếng rưỡi, em đã nhiều lần quyết định không đụng tới máy khi chưa hoàn thành bài xong, nhưng ý chí vẫn không vượt qua nổi và bắt đầu lên máy chơi -> về vấn đề này thì có lẻ khả quan hơn vì hiện tại em đang cố chơi ít lại và bỏ luôn => Sắp thi tốt nghiệp và tuyển sinh 10 rồi @@! Học bài thì trưa học không được, vì trưa trời nóng, trong người em cảm thấy khó chịu và rất nãn cầm tập lên học, tối thì tỉnh táo lắm, có bữa học được 80%, có bữa học được 10% thì ngủ quên, khi học em rất hay nằm, mới vào thì ngồi học nhìn rất nghiêm chỉnh nhưng 10 phút sau thì cảm thấy mỏi người, làm biếng và nằm xuống học, 15 phút sau thì nằm bất động không muốn học nữa, 5 phút sau thì ngủ quên luôn. Có lần em quyết định sáng dậy sớm để học bài vì em biết buổi sáng học thì tiếp thu rất dễ và em không phải ngoại lệ, nhiều lần em học bài buổi sáng sớm rất thành công, chữ vào đầu ào ào, kiểm tra rất tốt và không 1 chút lo lắng, nhưng không hiểu sao vài tháng gần đây thì em dậy sớm không được. Kế hoạch của em là khi nào bài nhiều mà tối qua học không được gì ( do buồn ngủ) thì sáng mai phải dậy khoảng 4h30 hoặc thậm chí là 4h vì bài lại nhiều mà tối không học được, sáng lại kiểm tra nên em rất lo nhưng dậy không được, rất tệ, dạo này chỉ dậy được khoảng 6h (6h30 là phải vào trường), khi dậy trễ thì em hối hã, quýnh lên và dậy lấy bài ra và học thật nhanh. Lúc này em học được khoảng 50% bài sau đó vào trường tranh thủ lấy ra học tiếp thì tổng cộng cũng khoảng 70% :((, các bài kiểm tra không dưới trung bình nhưng em rất hối hận và tức giận bản thân. Tất cả cũng chỉ vì thói làm biếng và ham ngủ của em mà tình hình học tập ngày càng không khả quan chút nào, em biết nếu tiếp tục tình trạng này thì em sẽ thi tốt nghiệp không đạt điểm tuyệt đối cũng như không vào được trường đúng nguyện vọng :((

Trung tâm Luyện thi Đại học Uy tín tại Tp.HCM

(Các) Nguồn: http://www.qsc45.com/
  • Ẩn danh
    6 năm trước

dmm sao dai the

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.