Con người muốn trở nên hoàn thiện hay hướg tới sự thành công đều phải rèn cho mình 1 chữ NHẪN?

Nhưng trong chữ Nhẫn ấy gồm có.

Nhẫn nại(kiêng nhẫn)

Nhẫn nhục

Nhẫn tâm

Vậy phải chăng muốn trở nên hoàn thiện,thành công! Thì trong hành trang cuộc đời của con người ta cũng phải có sự Nhẫn tâm trong chữ NHẪN?

Cập nhật:

Xin trân thành cảm ơn sự chia sẻ của quý bạn về vấn đề này!Ai cũng có cái lý riêng và tấc nhiên ở mọi phương diện điều đúng ở 1 khía cạnh nào đó.

3 nhân tố trong 1 chữ NHẪN mà tôi nêu ra đúng thật là khi thành công trong 10 người thì có 5 người loại bỏ sự Nhẫn Tâm,5 người còn lại thì họ giữ lại sự Nhẫn Tâm.

Đây là nhận định riêng của ĐH tại nơi mình sống.Cho nên chưa thể gọi là đúng,có thể nơi mọi người sống thì kết quả ấy là hoàn toàn khác.Do vậy ta khó tìm được một đáp án chung!

Một lần nữa xin cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe đến quý bạn.

19 Câu trả lời

Xếp hạng
  • VY
    Lv 7
    7 năm trước
    Câu trả lời yêu thích

Nội dung câu hỏi bao hàm sự giới hạn của chữ nhẫn, như vậy thành công hoặc thành đạt rồi thì chữ nhẫn có cần rèn luyện hay không và nhẫ nại, nhẫn nhục hay nhẩn tâm ở mỗi cấp độ thời gian cũng khác nhau.

Kinh nghiệm thực tiển cho tôi thấy, khi thành công rồi nhẫn nại và nhẫn nhục tự nhiên biến dạng chỉ còn lại rỏ nét là nhẫn tâm.

• Commenter avatarĐăng nhập để trả lời câu hỏi
  • 7 năm trước

Một chữ NHẪN vì lợi ích bản thân,một chữ NHẪN vì cơ đồ đại sự. Đó là ý nghĩa của sự NHẪN mà người ta cần phân định rõ ràng,bạn ạ!

Theo tui thì không phải NHẪN ở tất cả mọi tình huống. Con người muốn được hoàn thiện thì cần biết ứng xử thích nghi và chính xác trong từng hoàn cảnh.

• Ẩn danh
    7 năm trước

Nhẫn nại + nhẫn nhục + nhẫn tâm = nhẫn kim cương!

hehe......

• nhẫn tâm

có thể bị đào thải hoặc đc tiếp thu phụ thuộc vào cái tâm của mỗi người,không nhất định phải có trong sự hoàn thiện của mỗi người,nếu là tôi tôi đào thải nhân tố nhẫn tâm

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 7 năm trước

Nhẫn tâm thì không còn gọi là hoàn thiện nữa.

Chữ nhẫn thuộc đức nhẫn, gọi là đạo đức thì phải thỏa mãn điều kiện, không làm khổ mình khổ người và khổ các loài vật khác.

• 7 năm trước

anh buồn gì vậy nói em nghe với.....cái gì mà đi xa nghe ghê quá à...đi xa là đi đâu..........

à mà nè anh có gặp @đan giỏ thì cho em gửi lời cảm ơn và hỏi thăm anh ấy nhé.....em biết anh ấy là ai ùi......chúc anh ấy luôn vui vẻ hạnh phúc

• 7 năm trước

Kính anh, trong tiếng Hán, hai chữ này (Nhẫn và nhẫn tâm) viết khác nhau anh à! Nên không thể nói theo tiếng Việt được..

• 7 năm trước

nhân từ với kẻ thù là tàn nhẫn với bản thân

• 7 năm trước

Hay ! Đúng lắm !

• 7 năm trước

Thường khi ngươi ta dùng chữ NHẪN là ý nói đến NHẪN sự chờ đợi thời cơ ...cũng có chút NHẪN NHỊN .. chứ ít nghĩ đến nhẫn tâm. riêng chị nhẫn NHịn và nhận nại thì c vẫn đã và đang áp dụng chứ nhẫn nhục và nhẫn tâm là c khg dùng.... Chúc em trai vui hơn .. khg việc gì phải ngại dù ảo hay đời thật ..miễn mình khg ác mồn hay ác ý với ai

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.