kẹo dừa đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 7 năm trước

Những người bạn ở thế giới ảo này có quan trọng với bạn không?

Một câu hỏi tự đáy lòng, mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.

Cảm ơn tất cả.

Cập nhật:

Hì, hôm qua nhận được mail một người bạn ảo, người mình quen từ khi bắt đầu biết dùng yhđ (do mình càm ràm làm phiền nên họ mới hồi âm). Nội dung mail cũng không có gì gay gắt, chỉ là lời tạm biệt với mạng ảo để chú tâm vào đời sống thực. Mình không thấy buồn vì nội dung mail, trước giờ mình vẫn tôn trọng quyết định của các bạn, có thực mới vực được đạo, ngoài cuộc sống thực kia còn nhiều điều cần ta hơn phải không ạ?

Chỉ buồn vì cách xưng hô của bạn với mình như người xa lạ, lời lẽ khách sáo, lạnh lùng. Lẽ nào để cắt đứt với thế giới ảo nên phải dửng dưng vậy, hay là vì những người bạn trên mạng này không là gì, chưa từng là gì với họ. Bỗng thấy mơ hồ về tình bạn trên mạng quá, có khi nào lúc vui ta là bạn, chán rồi ta thành hòn đá cản lối… Vậy thì ta còn vào mạng làm gì nữa, khi mà tình bạn trên này còn khắc nghiệt hơn cả ngoài đời …

24 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Câu trả lời hay nhất

Tôi rất tin tình bạn trên Mạng Ảo!Mặc dù tình bạn ấy chóng tan nhưng trong tình bạn ấy không có sự lợi dụng,cầu thực,hơn thua nhau về danh vọng tiền bạc...dẫu rằng những người bạn ảo đến rồi đi như những giấc mơ!Nhưng đó là 1 giấc mơ đẹp và 1 giấc mơ đẹp thì tôi sẽ không quên đâu.

Dù người ta có vô tình đến đâu thì tôi cũng vẫn mãi nhớ về họ vì đâu có lẽ người quên ta thì ta phải quên người!

Chúc bình yên.

• 7 năm trước

Tui nghĩ nơi đây cũng chẳng có gì để xem nhau là "quan trọng",mà chỉ có điều quan trọng là nên biết tôn trọng lẫn nhau.

• 7 năm trước

Với tui thì gia đình quan trọng nhất rùi tới bạn bè thân ngoài đời chứ bạn bè trên mạng ảo này có cũng được không có càng đỡ mệt cái đầu

Con người sống tình cảm quá rất thiệt thòi, rồi dành nhiều thời gian vô cái thế giới ảo này quay đi quay lại chỉ có mình là người thiêt, tuổi trẻ qua đi rất nhanh, mình giúp họ, trả lời câu hỏi thử hỏi lúc mình ốm, lúc mình đau, lúc mình cô đơn, lúc mình không có tiền ai là người giúp mình. Họ - những người ở mạng ảo hay là gia đình - bạn bè thân thiết của mình? Đơn giản giờ bạn thử nói mấy người mà mình cho là rất thân trên mạng này cho mình cái thẻ đt cỡ 200k xem ai cho nổi không :))

Con người mà, văn vẻ tô vẽ thì ai chẳng nói những lời có cánh những câu văn rất hay đọc rất thích nhưng thử đụng chuyện thì xem những người đó mới chẳng làm cái gì ra hồn - nếu không muốn nói là yếu đuối suốt ngày ôm cái máy tính

Túm lại là con người thì nên nhìn về phía trước, sống ở đời thực, chọn bạn mà chơi. Từ từ va chạm nhiều sẽ khá nên thôi

Chào thân ái và quyết thắng :)) :))

• bạn là người hơi thực dụng, nhưng mỗi người mỗi tính, hầu hết những ai thiếu thốn tình cảm ngoài đời thực thường tìm kiếm những nơi chia sẻ tâm trạng trên mạng và hi vọng ai đó thực sự chân thành lắng nghe họ nói.
      Bản thân mình có nhiều bạn trên mạng lắm lắm, đặc biệt là bạn nước ngoài.

• 7 năm trước

Đặt ra câu hỏi này nghĩa là Kẹo đã không coi tình bạn được thiết lập trên mạng là nhảm nhí, vô nghĩa; tôi cũng vậy và phần lớn các bạn ở đây chắc lẽ cũng vậy. Nhưng không thể nói rằng tình cảm đó rất quan trọng, hoặc quan trọng hơn những tình cảm được xác lập trên những cơ sở đáng tin cậy hơn (gia đình, họ tộc, bạn bè, công việc, giới tính, sở thích…) trên đời sống thực.

Theo mình nghĩ, người bạn đó trước lúc chia tay hay tạm thời rời xa mạng ảo đã nhắn tin hoặc gửi mail thông báo với bạn nghĩa là họ đã rất coi trọng tình cảm mà họ có được với bạn từ trên mạng ảo. Có thể trong lúc “tung tẩy với nhau” trên các diễn đàn họ thích nói bông đùa, “nhí nha nhí nhố” để cho không khí bớt phần tẻ nhạt, nhưng trước một cuộc chia xa họ cũng luyến tiếc và trở nên nghiêm nghị hơn chăng.

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • VY
    Lv 7
    7 năm trước

Đối với tôi ở thế giới ảo này già trẻ, lớn bé, nam nữ như nhau không có gì là quan trọng, nhưng những câu chữ của họ đôi khi quý báo hơn vàng.

Loại trừ những người hay chửi.

• Nhu T
    Lv 5
    7 năm trước

Bạn charlot nói đúng đó điều quan trọng dù ảo hay thật điều quan trọng nhất là chúng ta biết tôn trọng lẫn nhau.Mình tham gia hỏi đáp từ năm 2009 bỏ đo một quãng thời gian 1 tháng nay mình mới tham gia lại. mình thấy lúc này các thành viên có xu hướng tiến bộ rất nhiều không còn nhàm chán như lúc trước nữa,họ có ý thức hơn trong đặt câu hỏi và trả lời câu hỏi. Tuy nhiên vẫn có một số thành viên chưa tự tôn trọng mình thì làm sao các thành viên khác tôn trọng mình được. Cộng đồng mang không phải là thế giới ảo đâu bạn,họ cũng là những người có đẳng cấp có trí thức,họ lên đây là để tìm hiểu nhưng thông tin mà ngay cả sách vở cũng chưa chắc đã cung cấp được cho họ. Bản thân mình đây cũng vậy đôi khi những vấn đề lơn mình giải quyết được nhưng có những vấn đề nhỏ xíu mình không giải quyết được đưa lên các bạn đưa ra phương hướng.khi có kết quả rồi mình lại vỗ đầu mình có thế mà cũng không nghĩ ra.

Dù sống ở đâu thực hay ảo thì cứ sống là chính mình như vậy sẽ không bị ai than phiền cả.

• ....
    Lv 5
    7 năm trước

rứt chi nà quan trọng í, Bạn ạh, quan trọng đến mức mà cho tới...giờ ni, dẫu nguy cơ cao ăn mắng tới tuần sau, thì tui vưỡn thick...thậm thụt, vưỡn thick ning noang...hun trộm 1 vài Nương ! uhm uhm

• 7 năm trước

Có ( về mặt tinh thần...) y như ngoài đời thôi , chỉ khác là chưa may mắn gặp mặt thôi...những gì nhận dc và cho đi từ cách đối xử và ngôn từ khiến mình cảm thấy dc quan tâm và ngược lại...tất cả đều mang đến sự ấm áp yên bình...

• Ẩn danh
    7 năm trước

Nói về cái tình giữa người với người.... Chỉ có 2 chữ : hên xui !

héhé.....

• 7 năm trước

Với tôi rất quan trọng ,xin đừng hỏi tại sao .

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.