Làm thế nào để bỏ qua ám ảnh về chuyện người yêu "đã từng quan hệ"?

Tôi và e đã yêu nhau đc 8 tháng, tuy tg chưa quá dài nhưng đủ để hiểu và yêu nhiều hơn bất cứ thứ gì khác. Tôi cũng đã trưởng thành,có công việc đàng hoàng,gđình lại gia giáo và có hơi hướng gia trưởng. Cô ấy là một sinh viên ngoan ngoãn hiền lành,học hành chăm chỉ,gđình cũng cơ bản. Yêu nhau cũng mặn nồng,t cũng... hiển thị thêm Tôi và e đã yêu nhau đc 8 tháng, tuy tg chưa quá dài nhưng đủ để hiểu và yêu nhiều hơn bất cứ thứ gì khác. Tôi cũng đã trưởng thành,có công việc đàng hoàng,gđình lại gia giáo và có hơi hướng gia trưởng. Cô ấy là một sinh viên ngoan ngoãn hiền lành,học hành chăm chỉ,gđình cũng cơ bản. Yêu nhau cũng mặn nồng,t cũng xđịnh sẽ chờ và tiến tới hôn nhân. Nhưng rồi qua quan hệ bạn bè, qua cách hành xử và biểu hiện của cô ấy, t đoán cô ấy k còn trong trắng. Nhiều lần t đã hỏi gợi mở và sẵn sàng chấp nhận bỏ qua mọi thứ của cô ấy, nhưng cô ấy hết lần này đến lần khác vẫn giấu t và khẳng định mình trong trắng. T đã gạt đi hết lời nói của bạn bè, gạt đi hết sự nghi ngờ bấy lâu để tin tưởng cô ấy. Nhưng rồi đến một ngày, tình yêu của chúng tôi cũng đã vượt giới hạn, chúng tôi đã quan hệ và tôi hoàn toàn tin tưởng cô ấy, t cũng k để ý hay theo dõi gì, t tự cho rằng có thể cô ấy do hoạt động mạnh hay do tò mò tự nghịch mà lỡ đánh mất. t chẳng quan trọng cái màng mỏng manh ấy. t đã làm thì t sẽ có trách nhiệm và càng yêu thương cô ấy hơn. Và cái kim trong bọc có ngày cũng lòi ra, t đi ăn cưới và vô tình biết được qua lời kể của bạn. t về hỏi và bây giờ cô ấy mới chịu khai thật. t thực sự sốc, t chết lặng đi vì mọi hành động, mọi biểu hiện, mọi lời nói cô ấy nói vs t về cái đó là giả dối. thậm chí cả cảm xúc khi quan hệ cũng chỉ là để tạo vỏ bọc. t biết cô ấy thực sự yêu t, t cũng thực sự yêu cô ấy, nhưng t ko ngờ mình lớn hơn, từng trải xã hội hơn mà vẫn bị mắc lừa chỉ vì quá yêu, quá tin, t đã cố gắng chấp nhận và bỏ qua sự lừa gạt vì t biết cô ấy sợ mất t nên mới nói dối như vậy. Nhưng k hiểu sao hàng đêm hình ảnh của cô ấy và ng yêu trước cứ hiện lên trước mắt t, cô ấy nói mới chỉ yêu 1 lần và lầm lỡ, cô ấy cũng nói vì ng ta quá đểu nên cô ấy đã chủ động chia tay....đủ mọi thứ. t là ng có khuynh hướng gia trưởng, cái màng trinh ko đủ để đánh giá con ng nhưng nó lại là nỗi ám ảnh. t biết cgái khi yêu có thể sẵn sàng làm mọi thứ vì ng yêu, cô ấy mất vì ng yêu, t cũng k trách, t đã tự đánh lừa mình, tự tìm mọi lý do để bỏ qua mà vẫn k sao xóa đi đc hình ảnh ấy. Nó giày vò t hàng đêm, t đã quằn quại như này 2 tháng nay r. lên mạng tìm những người đồng cảm, thì thực sự vẫn chỉ là xã hội. con gái thì comment bênh vực nhau, con trai thì có ng phũ, có người nói nước đôi. Chuyên gia tư vấn thì lúc nào cũng nêu cao cái gọi là tình yêu. Nhưng họ đâu có biết rằng, cái màng mỏng đó đâu phải là vấn đề mà những ng như tôi đang nghĩ. Vấn đề là cái hình ảnh người khác đã từng ôm đã từng hôn, đã từng quan hệ cứ hiện lên, giày vò tâm trí trong khi còn quá yêu nên k thể rời xa đc. nhưng nếu cứ tiếp tục thì tôi luôn phải đề phòng, giả vờ, né tránh, luôn phải giả vờ là k coi trọng chuyện ấy, luôn phải đề phòng cẩn thận câu nói hành động để ko động vào nỗi đau của cô ấy, luôn phải né tránh cảm xúc thật của mình. Trong khi hàng đêm vẫn cứ suy nghĩ, vẫn cứ giày vò vì những hình ảnh trong tưởng tượng ấy.
Tôi đã đọc được một bài viết, có một bác đã ngoài 50, cũng đã cưới vợ k còn trinh, bác chấp nhận vì tình yêu, nhưng bác đã nói:" nếu được thì hãy xa nhau, xa nhau vì mỗi ng sẽ có cho riêng mình một hạnh phúc khác, con gái mất r thì có thể gặp đc ng dễ dãi mà thoải mái bỏ qua, như thế sẽ hạnh phúc, nếu gặp ng cổ hủ kì thị, đấy sẽ là đau thương. con trai cũng vậy, con trai bị mất trinh rồi mà gặp người cgái chấp nhận thì sẽ chẳng sao, nhưng nếu gặp phải người cũng quan trọng cái gọi là trinh tiết thì ctrai cũng sẽ là người đau khổ. Tất cả nó tạo thành 2 mặt đối lập của cuộc sống. Chẳng thể trách ai được. Nếu bạn đã là ng quan niệm, bạn cổ hủ thì tốt nhất đừng bỏ qua và cưới ng ko phù hợp với bạn. Vì tuy lúc đó bạn có thể bỏ qua được, nhưng nỗi ám ảnh sẽ giày vò bạn cả đời, thi thoảng nó sẽ lại nhói lên, bùng phát và rồi lại nằm im lặng lẽ trong một góc tâm hồn"
Tôi tin, bác đã phải chịu giày vò trong suốt mấy chục năm chung sống, bề ngoài bác vẫn phải tỏ ra vui vẻ, lạc quan, vô tư nhưng thực chất ẩn sâu trong lòng lại là sự đau đớn.
Tôi còn đọc được rất nhiều ý kiến của các bạn khác, nhiều người, nhất là mấy bạn nữ khi trả lời câu hỏi về vấn đề này thì luôn kêu là trinh tiết ko quan trọng, quan trọng là tình yêu nọ kia, rồi thì ko dùng trinh tiết để đánh giá đc, rồi thì ctrai có quyền gì mà thế nọ thế kia. Tôi thấy những bạn nào như thế thì đến 90% là các bạn cũng k còn trinh và đang đồng cảm với các bạn nữ. Nhưng các bạn có biết ko, bạn nào cũng nói mình chót lỡ, chót dại, ngây thơ, nhưng các bạn thử nhớ lại lúc các bạn yêu, các bạn làm chuyện ấy, các bạn có vui sướng k. thế nên các bạn đừng có nói là vì lí do, chẳng qua là tình yêu của các bạn vượt lên trên quan niệm thôi. Ctrai muốn bỏ qua thì cần rất nhiều thứ chứ k dễ dàng gì. mặc dù rất yêu, nhưng nếu vì yêu mà chấp nhận thì nó sẽ là sự giày vò đày đọa. t đang rối trí lắm, t cũng yêu, thậm chí rất yêu, vì thế nên t mới đang như thế này. Đây có thể là không là một câu hỏi, nhưng nó là 1 lời giãi bày giải tỏa. Nếu ai cùng tâm trạng có thể vào đây để trao đổi và sẻ chia
6 câu trả lời 6