Trả lời@ Ngu lâu dốt bền về sự du nhập của Công giáo vào Việt nam?

http://vn.answers.yahoo.com/question/index;_ylt=AlaD5Jws5OxPVJcEFzTO7zd4nX1G;_ylv=3?qid=20130622063744AApJrDU tôi thấy @ quá kém lịch sử nên tôi nói cho @ biết để mà sáng lòng sáng trí ra đạo Công giáo vào Việt Nam năm 1533 tại làng Trực Ninh Nam Định vào thời Nguyên Hòa nguyên niên, của... hiển thị thêm http://vn.answers.yahoo.com/question/ind...
tôi thấy @ quá kém lịch sử nên tôi nói cho @ biết để mà sáng lòng sáng trí ra
đạo Công giáo vào Việt Nam năm 1533 tại làng Trực Ninh Nam Định vào thời Nguyên Hòa nguyên niên, của vua Lê Trang Tông thuộc nhà Lê Trung Hưng( Hậu Lê)
1659 Giáo hoàng Alexanđê VII thiết lập 2 giáo phận Đàng Trong và Đàng Ngoài
năm 1844 Giáo hoàng Grêgôriô XVI tách giáo phận Đàng Trong thành Tây Đàng Trong và Đông Đàng Trong và các giáo phận Đàng Ngoài
năm 1858, Pháp mới tấn công Việt Nam, thử hỏi giặc nào truyền đạo ở đây, khi chúng đến đây CG đã có ở Việt Nam hơn 300 năm.
@ nên nhớ đến năm 2033 này là CG có mặt ở Việt Nam được 500 năm rồi nhé, nhưng đến năm 2358 thì mới kỉ niệm 500 năm Pháp đánh Việt Nam nhé
cho nên không có chuyện "Đạo Chúa truyền vào Việt Nam vào thời kỳ chiến tranh !,.Đã để lại souvernir cho những bà mẹ Việt đẻ con lai ...phải nuôi con với nổi uất nhục vào đời", hay "Đạo
Công giáo có rãi rác ba miền n là do
giặc Pháp vào gieo truyền" nhé @, xem lại lịch sử 1 chút đi
Cập nhật: @ không tin lời tôi nói ư ngu lâu dốt bền, tôi nói là dẫn sách sử nước nhà ra, sử triều Nguyễn ra để nói, nếu tôi nói sai, thì tại sao có 1 loạt giáo phận trước cả khi Pháp vào xâm lược, bạn giải thích thế nào, còn chuyện người Pháp sống ở Việt nam, bây giờ ko có đánh... hiển thị thêm @ không tin lời tôi nói ư ngu lâu dốt bền, tôi nói là dẫn sách sử nước nhà ra, sử triều Nguyễn ra để nói, nếu tôi nói sai, thì tại sao có 1 loạt giáo phận trước cả khi Pháp vào xâm lược, bạn giải thích thế nào, còn chuyện người Pháp sống ở Việt nam, bây giờ ko có đánh nhau chiến tranh, mà Pháp vẫn sống ở Việt Nam đấy thôi, vậy người Tàu sống ở VN mấy ngàn năm nay thì sao, giặc tàu ko gây đau thương à, giặc Tàu snag đây xâm lược có để lại đường xá cầu cống, công trình kiến trúc, trường học bệnh viện như giặc Pháp không, chả phải tôi ca ngợi gì Pháp, mà phải nhìn lịch sử cho kĩ, tại sao cùng đi xâm lược Việt Nam, nuớc xâm lược dân theo Cg nhiều thì bị chửi còn dân theo PG, Nho giáo thì ko bị chửi
tóm lại, bạn ko hề bác bỏ được ý tôi và những dữ kiện tôi đưa ra, là Cg đã vào Vn từ rất lâu
bạn nói Cg vào đem đau thương à, chính những phật tử , văn thân Nho gi
Cập nhật 2: gia đi bách hại đạo Cg, chứ đạo Cg chả có sắc nào dạy đi bách hại đạo khác ở Vn cả Cg ở Vn chưa đến 500 năm nhưng để lại nhiều lợi ích cho đất nước - Hệ thống giáo dục mới thay cho Nho gia trì trệ - Chữ quốc ngữ - rất nhiều trường học, bệnh viện, trại tế bần,vv suốt 2000... hiển thị thêm gia đi bách hại đạo Cg, chứ đạo Cg chả có sắc nào dạy đi bách hại đạo khác ở Vn cả
Cg ở Vn chưa đến 500 năm nhưng để lại nhiều lợi ích cho đất nước
- Hệ thống giáo dục mới thay cho Nho gia trì trệ
- Chữ quốc ngữ
- rất nhiều trường học, bệnh viện, trại tế bần,vv
suốt 2000 năm lịch sử PG của bạn có xây được ngôi trường nào có tiếng tăm hay cái bệnh viện nào đúng nghĩa và tất cả đều dành cho nhân dân như CG ko
bạn hỏi người Pháp sống ở Vn, thì tôi hỏi bạn người tàu cũng sống ở đây, bạn trả lời thế nào
Cập nhật 3: góp ý thêm cho ông Vuanui, chả phải vua nàh ta kém đâu, nếu ông học kĩ lịch sử ông sẽ thấy không phải họ không muốn cải cách, vấn đề này rộng và khác câu tôi hỏi, nên nếu thích chúng ta có thể đàm đạo khi khác, còn như ông nói người Việt hoài cổ kể khổ để giải thích... hiển thị thêm góp ý thêm cho ông Vuanui, chả phải vua nàh ta kém đâu, nếu ông học kĩ lịch sử ông sẽ thấy không phải họ không muốn cải cách, vấn đề này rộng và khác câu tôi hỏi, nên nếu thích chúng ta có thể đàm đạo khi khác, còn như ông nói người Việt hoài cổ kể khổ để giải thích nghèo là đúng rồi tôi không nói thêm, nhưng ông nê nhớ các nước văn minh họ trọng lịch sử lắm, họ học lịch sử là học cái cốt lịch sử, cái bản chất nên nước họ mới giàu, còn ở Vn học toàn là nhiều, học sử là học ngày tháng năm thôi, cho nên người Việt đại đa số ko biết nhìn lịch sử, nên khi tôi giảng ra, thực chất là giảng cái cốt, những kẻ trên đây dc mấy kẻ hiểu nổi. Lịch sử là rút ra quá khứ để đi6nh hướng cho tương lai, khi qúa khứ mình còn ko phân biệt nổi bạn thù thì tương lai làm sao tươi sáng, có những kẻ đến nay vẫn còn ảo tưởng Vatican là kẻ thù, trong khi vatican chưa bao giờ l
Cập nhật 4: là kẻ thù của Việt Nam
Cập nhật 5: @ tự hào vì PG dc chọn làm lễ Vesak, thật ra đây là 1 lễ của Pg dc LHQ tổ chức nhưng @ mở tâm nhìn rộng ra 1 chút, CG hay HG, lễ của họ ko cần ai tổ chức vẫn dư dức cuốn hút hàng tỉ người theo dõi, và các thông điệp hòa bình đều xuất phát từ đây, nhìn cho kĩ, mình ko làm... hiển thị thêm @ tự hào vì PG dc chọn làm lễ Vesak, thật ra đây là 1 lễ của Pg dc LHQ tổ chức
nhưng @ mở tâm nhìn rộng ra 1 chút, CG hay HG, lễ của họ ko cần ai tổ chức vẫn dư dức cuốn hút hàng tỉ người theo dõi, và các thông điệp hòa bình đều xuất phát từ đây, nhìn cho kĩ, mình ko làm dc người ta làm dùm là mình mạnh hay yếu
còn vấn đề, xâm lược là xâm lược, sao lại đổ cho tôn giáo, nếu nói Cg là đạo xâm lược, điều đầu tiên @ phải chỉ giáo lý CG dạy xâm lược chỗ nào, lệnh nào của giáo hoàng nào đề nghị tấn công xâm lược VN
Cập nhật 6: @ canhhoabatdiet lại xuyên tạc lịch sử và kkINH Tahn1h, đoạn Kt đó nhớ ko lầm đã giải nghĩa ở đây trên 10 lần
6 câu trả lời 6