Nhung
Lv 6
Nhung đã hỏi trong Khoa học Xã hộiTâm lý học · 7 năm trước

Các bạn ai có đi ngang qua xin vui lòng nghé thăm câu hỏi của mình nhé! Mình nên làm gì đây?

Câu chuyện đầu đuôi như thế này, mình thực sự rất ngại khi chia sẻ chuyện riêng tư nhưng biết nên làm gì đây? Đây là toàn bộ cuộc hội thoiạ mình đã sao chép lại các bạn cố gắng đcọ cho hết rồi giúp đỡ mình nhé! T(người yêu mình), N(tên của mình).

T: e đang lầm đó

N: e đang bận a ah

N: Mình nói chuyện sau nha!

T: ukm e cứ làm đi vì a luôn là người đứng sau công ciệc của e mà.

N: a sao vậy??? giờ e đang rất bận e k có thời gian nói chuyện hẹn a hôm khác nha!

N: bye bye a chúc a ngủ ngon!

T: Ukm chúng ta quen nhau cũng được 1 năm rồi e nhỉ? Chúng ta đã đi chơi cũng nhau được bao nhiêu lần rồi? E đã bao giờ đến nhà a chơi chưa?

N; a sao thế? thui a làm gì thì làm đi e đang bận hihi

T:ukm

T: a đã suy nghĩ rất nhiều và hôm nay a muốn nói hết ra tất cả những gì mà mình nghĩ a k muốn cứ mãi phải canh cánh trong lòng.

Chúng ta đã quen nhau đc 1 năm rồi vậy mà a chưa bao giờ được đi chơi cùng e một cách thoải mái nhất, được hôm hẹn được e thì ngồi chơi đc 30phút e có điện thoại thế là e về, từ ngày chúng ta quen nhau tới giờ e chưa bao giờ chủ động nhắn tin cho e hay gọi điện gì hết, a luôn là người chủ động trước nhưng chưa bao giờ nt với e quá 10 hay gọi điện cho e quá 5 phút, e luôn nói là e bận, e coi công việc của mình quan trọng hơn cả a và những người khác.

N: thôi a đi ngủ đi cho khỏe>

T e cứ để a nói hết đã

N: Hôm nghe tin a bị ốm a đã phải bỏ việc từ hà Nội nên Phú thọ để thăm e, tháng nào a cũng vào nhà e chơi, nhưng còn e thì sao? Ngày Tết a gọi cho e rủ e đi chơi điện thoại e tắt máy, nhắn tin e không buồn trả lời chẳng nhẽ a không đáng để e trả lời 1 tin nhắn sao? Ngày lễ tình nhân người ta có đôi có cặp đi chơi với nhau khi đó a gọi cho e thì e nói rằng "e xin lỗi e đang bận a ah hẹn a hôm khác nha!" e có biết cảm nhận của a khi đó như thế nào khônng?

Em là người của công việc a biết nhưng chẳng nhẽ e k thể dành một chút thời gia cho a sao? Mỗi tháng a luôn về và gặp hỏi thăm bố mẹ e còn e thì chưa biết cổng nhà a ntn, hôm a mời e đến nhà a chơi e nhận lời a rất vui nhưng rồi thì sao, bố mẹ cô chú và các a chị a đều có mặt đầy đủ chờ e cả tiếng đồng hồ gọi cho e cũng k đc, a tưởng e bị hỏng xe hay tắc đường nữa chứ, đến khi nhận đc tn của e a vui mừng lắm nhưng rồi a đọc được dòng chữ "a ah e xin lỗi e có việc bận rồi a và mọi người vui vẻ nhé, hẹn a hôm khác nha!" nụ cười tắt lịm e có biết cảm giác của a khi đó là ntn k a phải nói dối với cả nhà là e bận thi cử nên k đến được, mọi người rất buồn e có biết k.

E có thể dành cả ngày tư vấn pháp luật nhưng 1 phút cho a e cũng k có, rất nhiều lần a muốn gọi cho e nhưng sợ sẽ làm phiền e a k dám gọi nhưng a vẫn nhắt tin tuy nhiên e k hề đoái hoài đến a, cũng k ít lần a nhìn thấy e tay ôm tay ấp với một người con trai khác a cũng k nói gì vì sợ làm hỏng kế hoạch làm việc của e, e có biết cảm nhận của 1 thằng con trai khi thấy ny mình đi chung với người khác trong tình trạng như vậy nó khó chịu ntn k? a luôn hiểu và thông cảm cho e nhưng còn e thì sao? Lần nào rủ e đi đâu e cũng nói là e bận e chỉ k bận khi tư vấn pháp luật thôi, ngồi nói chuyện với a e cũng chỉ nhắc tới công việc mà k hề hỏii thăm a lấy 1 câu.

N: a ah thật sự là e bận thật mà e muốn nt cho a nhưng khi ấy muộn rồi nên e k muốn làm a thức giấc sự việc k phải như những gì a đang nghĩ đâu. e xin lỗi a nha!

T: a luôn tôn trọng công việc của e, k ai có thể hiểu e hơn a đâu e coi công việc là số 1 mà, e có biết hôm đó bố mẹ a vui mững ntn khi a nói là e sẽ đến chơi k rồi e đã làm gì, e có đến k?

N; Hôm đó là e bận thật sự a ah khi e chuẩn bị đi thì có một vụ án khiến a k đi đc nên......

T: Nhung ah a xin lỗi nếu a đã nói gì làm cho e buồn nhưng e vì công việc mà vô tình đánh mất tất cả e có biết k, Yến bạn thân của e đó khi nó sang Mỹ du học e cũng k buồn tiễn nó e có biết trong suốt thời gian e bị ốm nó luôn là người ở bên cạnh và chăm sóc e k, hôm đó nó chờ e đến nhưng đến giờ máy bay cất cánh rồi cũng k thấy e đâu gọi đt thì thuê bao, nó rất buồn e có biết k?

N: Hôm đó e có việc đột xuất cần phải giải quyết ngay a ah nên e k đi được e có chúc nó lên đường bình an từ hôm trước rồi a ah

T; Lúc nào e cũng "công việc", đc rồi bây giờ a cho e 2 sự lựa chọn 1 là e từ bỏ công việc mà mình đang làm vì đó k phải là bắt buộc mà nó là sở thích của e thôi, 2 là chúng ta sẽ đi tiếp e chỉ chọn 1 trong 2, vì e bận nên e có 3 ngày để suy nghĩ a cũng muốn làm ảnh hưởng đến công việc của e nữa a chào e! chúc e ngủ ngon nếu e k thể bỏ công việc thì k cần phải báo lại cho a đâu, có thể đây sẽ là lần cuối cùng chũng ta nc với nhau, a chúc e thành công trong cuộc sống và hạnh phúc nha! tạm biệt e!

N: anh ah!!!!!!!!đừng có giận e mà, k nghiêm trọng như vậy chứ????????

(a ấy k trả lời tin nhắn mình nữa.........)

Theo các bạn mình nên làm gì đây????

Cảm ơn các bạn đã tư vấn giúp mình nha!

Cập nhật:

Cảm ơn các bạn đã tư vấn giúp mình tuy nhiên điều mà mình muốn nói ở đây là nên chọn cách số 1 hay 2??? Chẳng có nhẽ lại kết thúc ở đây sao????

Cập nhật 2:

Mình khômg biết nói gì sau những câu trả lời của các a chị và các bạn, nói thật vì có quá nhiều ý kiến đóng góp nên mình thực sự đang rấ bối rối, mình gửi lời cảm ơn chân thành tới tất cả các bạn và chúc gia đình cùng người thân các abnj một lời chào lời chúc chân thành nhất, trân trọng cảm ơn các bạn rất nhiều!

Chúc các bạn thành công trong cuộc sống nha!

Cập nhật 3:

Các ý kiến đóng góp của các bạn và anh(chị)rất hay và có ý nghĩa rất nhiều đối với mình, thực sự mình rất cảm ơn những gì mà các bạn đã chia sẻ ai cũng xứng đáng là người trả lời hay nhất hết nhưng chỉ có 1 người được chọn mà thui cho nên mình sẽ chọn người mà có câu trả lời tốt hơn các bạn chút xíu, chúc các bạn mạnh khỏe và thành công trong cuộc sống!

25 Câu trả lời

Xếp hạng
  • Nhu T
    Lv 5
    7 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Chị là người già nhất trong các vai chị trong box tâm lý,chị tin là vậy vì con chị nó cũng bảo chị vậy,chị khá ấn tượng về các câu trả lời của em,hôm nay em chia sẽ chuyện riêng tư của mình dù hơi dài nhưng các bạn trong box rất quan tâm dù chị khi đọc phải lấy kiếng lão mang vào. có lẽ em chung nghề với chị nhưng khác ngành.Chị sẽ chia sẽ thẳng nếu có phật lòng đừng dận dỗi nghe.

Chị nghĩ trong câu chuyện tình cảm trên dùa mối quan hệ đã kéo dài một năm nhưng tình cảm thì thật sự em chưa có yêu cậu ấy đâu,vì qua lời cậu ấy nói thì chỉ có cậu ta nghĩ về em quá nhiều riêng em thì người lại.

Cái nghề gọi là tư vấn pháp luật hay còn gọi là tâm lý tội phạm trong ngành an ninh,việc thì nhiều thật nhưng không đến nổi như em miêu tả đâu,nếu như em miếu tả ai mà dàm vô ngành ế hết sao?CV và nhiệm vụ trách nhiệm trong CV là hàng đầu nhưng nữ giới trẻ cũng được ưu tiên lắm,xông pha chiến trận có các anh đảm nhiệm hết mình chỉ là người cuối củng nghiền ngẫm để phán xét dựa theo những gì còn lại để đưa ra tình huống cụ thể mà thôi.

Chị nghĩ trong suốt câu chuyện của em và chàng trai em cố cho mọi người thấy em là người của

CV qua đó cho tất cả mọi người thấy em chưa hề yêu anh ta.CV chỉ là cái cớ.Nếu thật sự yêu anh ấy em sẽ khong cư xử như vậy.Trong tình yêu nếu yêu nhau chân thành dù có bận cỡ nào họ cũng dành một tí thời gian trong quỹ thời gian rãnh để quan tâm về nhau.có thể là giấc ngủ trưa 30p em có thể cầm dt lên nhắn tin,hoac sáng vào giao ban em cũng có thể nhắn tin hay thậm chí khi rãnh.Nói chung nếu yêu ai đó thật sự thì lúc nào họ cũng nghĩ về nhau và tạo cho nhau những niềm vui nho nhỏ bất ngở mà đối phương không biết.

@ Nhung à,chị biết em đã có sự lựa chọn cho rieng mình dù chọn 1 hay hai em cũng phải hỏi lại chủ nhân của mỉnh chính là con tim em hiện nay nó muốn gì,sau khi nghe nó trả lời rỏ ràng em hãy tính tiếp.Chị nghĩ trong câu chuyện của em thật ra không có gì phải bắt buộc và tạo áp lực cho mình là chọn 1 hay hai.Nếu thực sự em gải mã được con tim mình em sẽ làm tốt cả hi việc rất nhẹ nhàng.Trừ trường hợp sau khi suy nghĩ em thấy ty của mình chưa phải là ty thì em cũng nên nói chuyện rõ ràng với anh ta nếu không yêu làm bạn cũng tốt mà.Chưa ra mắt mà được mọi người trong gia đình trông đợi như vậy là đạt 50% khi gia nhập rồi đó.

Những ý kiến của bạn bè trên đây họ luôn nhìn vào mặt tích cực để vun đắp cho N, nhưng quna trọng quyết định ntn là ở bản thân e.Cố lên mọi thứ sẽ tốt đẹp thôi.

Chị hi vọng một ngày không xa khi có tin vui nhớ báo cho box cùng chia sẽ nghe.

Hạnh phúc có rất dễ nhưng để nắm giữ nó trường tồn bên mình mãi mãi thì phải chăm sóc vun trồng có như vậy nó mới luôn tươi trẻ và viên mãn nghe em.

• 7 năm trước

Ban đầu anh ấy muốn níu kéo, bạn thì bận rộn công việc. Anh ấy cuối cùng đã ra tối hậu thư là đã mệt mỏi. Bạn cuối cùng biết lo lắng là còn yêu. Tranh cãi bình thường khi yêu. Nếu còn yêu thì nhín chút thời gian cho anh ấy, ngược lại thì nhân tiện buông tay luôn đi, tranh cãi hoài không tốt cho cả hai.

• 7 năm trước

Tặng sao thân mến gửi cho Người đặt câu hỏi nà !

Hãy lắng nghe lời trái tim mình mách bảo @Nhung nà !Khi yêu rồi tự khắc mình biết phải làm gì ?!

Có lẽ Nhung chưa yêu hay sao âý ?

............

Thú thật, ban đầu tớ vào chỉ đọc lướt qua,vì nó quá dài, với lại tình cảm của Hai Người đâu chỉ có gói gọn trọn những lời hội thoại như thế ?!Vì nó còn thể hiện qua ánh mắt cử chỉ..v.v..Tớ không dám ý kiến gì,vì chính Bản Thân Nhung là Người hiểu rõ hơn Ai hết tình cảm của mình..

................

Còn tớ á , trong hoàn cảnh hiện tại,tớ sẽ chọn Tình Yêu,khi có Tình Yêu, ta sẽ có động lực để làm nên những điều kỳ diệu, không có nó cuộc sống sẽ rất tẻ nhạt !! Thú thật,nếu Anh Người Yêu của mình không ở trên Nét,là tớ không có dịp "nếm mùi".."Đóng góp hàng đầu" đâu nà !hìhì..

Thân ái lắm lắm !

• Ẩn danh
    7 năm trước

Zới tính cách như zị thì @Nhung nên sống FA

• Bạn nghĩ gì về những câu trả lời này? Bạn có thể đăng nhập để bình chọn cho câu trả lời.
  • 7 năm trước

Vân chào bạn !

Chàng của bạn đang "hờn mát" nên đã ra "tối hậu thư" cho bạn rồi đó. Qua đoạn hội thoại trên, chàng của bạn là người không hiểu bạn và có phần ích kỉ, gia trưởng ... Động thái của chàng nhằm mục đích kiểm tra thái độ và bản lĩnh của bạn đó thôi.

Nếu là Vân thì Vân sẽ ra "tối hậu thư" trở lại cho chàng: NẾU YÊU NHAU THẬT LÒNG THÌ KHÔNG ĐƯỢC ÁP ĐẶT QUAN ĐIỂM NHƯ VẬY, NẾU CÒN ÁP ĐẶT THÌ SẼ "NGHỈ CHƠI" xem thái độ của chàng ra sao ?

Chúc bạn có ứng xử "thích đáng".

• 7 năm trước

Đầu tiên cho Tôi Xin Lỗi Bạn trước nhé ! Vì .... 1/- Tôi muốn vào trả lời riêng cho Bạn qua qua hộp thư riêng của Bạn . Nhưng Tôi vào Nick của Bạn kg có . Nên Tôi đành viết ra đây . Mong Bạn " Hiểu Cho " . 2/- Là Tôi nói " Rất Thẳng " . Nên ...... Một lần nữa xin lỗi Bạn & Mong Bạn không trách . Ok ? Vậy những điều Tôi muốn nói với Bạn như sau :

" ...... cũng k ít lần a nhìn thấy e tay ôm tay ấp với một người con trai khác a cũng k nói gì vì sợ làm hỏng kế hoạch làm việc của e, e có biết cảm nhận của 1 thằng con trai khi thấy ny mình đi chung với người khác trong tình trạng như vậy nó khó chịu ntn k? ......... " Tôi trích một đoạn trong " Nội Dung " của Bạn . Đoạn này làm Tôi ..... có thể nói là " Rất Sốc " . Tôi tự hỏi ............ " Phải Chăng Anh này YÊU ĐƠN PHƯƠNG " rồi . Nhưng nhìn lên phần mở đầu của Bạn . Bạn lại viết" ..... T(người yêu mình), N(tên của mình) ... " vậy thì ....... Chính Bạn đã xác nhận T là Người Yêu của Bạn . Có nghĩa là trong " Tim Bạn, T là người Bạn CHỌN " . Vậy thì ................. Tôi thấy " Mâu Thuẫn " quá ! Như Bạn viết ở trên . Bạn là Một LS hay Một CSĐT ? Theo Tôi nghiên về CSĐT hơn . Vì có vậy . Nên T1-/ Bạn hoàn toàn kg thể làm chủ được thời gian; 2/- Bạn " Tay Trong Tay " với người khác ( LÀM NHIỆM VỤ ) mà T đã từng bắt gặp . Kg biết, Tôi phân tích vậy có đúng kg ? . Nhưng tóm lại, Tôi muốn nói với Bạn vài điều như sau :

1/- Tâm Mình " CHƯA MUỐN THÌ ĐỪNG CỐ ÉP " Mình

2/- Hãy " THẲNG THẮN NHÌN LẠI MÌNH ......... CÓ THẬT SỰ YÊU HAY KHÔNG YÊU " đừng xem " Tình Cảm của Chính Mình & T " là " Chỗ dự khi Bạn " Cần xả Strees " . Hãy nhớ ..... Tôi dùng chữ " KHI " nhé ! ( Chỉ một thời khắc nào đó thôi ! Bạn hiểu ý Tôi nói chứ ? ).

3/- Hãy " Xác Định Lại CÁI NÀO QUAN TRỌNG HƠN ! CÔNG VIỆC - TÌNH YÊU " rồi dứt khoát đưa ra " Quyết Định . Đừng " Tham Lam " ôm 2 cái vào một lúc như thế !

Trên đây là vài điều Tôi muốn Bạn Chess lại " Chính Mình cái đã . Khi Bạn đã Chess xong " thì ... Tất Nhiên Bạn sẽ có câu trả lời & Bạn sẽ Biết " NÊN HAY KHÔNG NÊN " làm gì & Làm Thế Nào ! Ok ?

Chúc Bạn " Sáng Suốt & Đủ Tỉnh Táo " nhé ! Thân Mến ! Johnny

• 7 năm trước

Công việc là sự nghiệp,hẹn hò với người yêu là tình yêu, nên ưu tiên cho sự nghiệp trước, có sự nghiệp trước rồi mới nên có tình yêu sau vì thế nên nói với người yêu của bạn chờ để khi nào bạn làm xong công việc rồi mới hẹn hò đi chơi với nhau , nếu thật sự là người yêu thì họ sẽ hiểu và chìu bạn. Còn họ giận và tự chấm dứt thì người đó chưa phải là người yêu của bạn .

• 7 năm trước

Sau khi đọc hết đoạn hội thoại, mình thấy bạn có lẽ nên suy nghĩ lại về mình chút. Có lẽ bạn hơi vô tâm

Cứ đặt mình vào tâm trạng người khác, bạn sẽ thấy mình cần phải làm gì. Mọi chuyện mình có thể sắp đặt được, chỉ cần cố gắng mà thôi. Mỗi người đều phải nhìn lại mình đôi chút.

Sau này lấy chồng, bạn có thể đặt toàn bộ trách nhiệm gia đình lên vai chồng bạn hay không? Người chồng ( hay vợ) muốn được nửa kia của mình tôn trọng thì chính bản thân họ phải biết tôn trọng nửa kia trước. Làm được như thế, thì dù cuộc sống vợ chồng có bất hòa chi đó, mọi chuyện sẽ được giải quyết ổn thỏa, bởi chén bát còn có lúc xô. Còn không, chuyện ra tòa li dị chỉ là chuyện một sớm một chiều.

Chúc bạn sáng suốt.

P/s: mình thấy người ấy yêu bạn nghiêm túc, đó là một lợi thế. Nếu bạn cũng có tình cảm thật sự thì nên suy nghĩ cho chín chắn. Cái ích kỷ của người ấy là cái ích kỷ chấp nhận được, có cái tình trong đó chứ không phải cái ích kỷ đưa cái Tôi lên cao.

• 7 năm trước

Nếu chị khéo léo chị có thể chọn cách vẹn cả đôi đường. E nghĩ là chị biết phải làm gì chỉ là chị k biết chị có thực sự muốn hay k. Nên xem xét lại tình cảm của mình chị ạ tránh để sau này phải tiếc nuối. Chị rất tốt bụng. Chúc chị hạnh phúc nhé!

(Các) Nguồn: Hì hì
  • 7 năm trước

Nhung thân mến ah!

Trước hết mình xin đôi lời về bạn. Qua những câu trả lời trên YHHĐ mình thấy Nhung là người rất nhiệt tình, thích giúp đỡ người khác một đức tính rất đáng quý của một người con gái. Thấy đấy! bạn đã dành rất nhiều thời gian cho rất nhiều những câu hỏi trên này, thậm chí những câu trả lời rất dài và tâm huyết.

Còn về anh bạn kia: Thông qua sự bình tĩnh trong giọng văn, việc thẳng thắn nói với bạn những suy nghĩ của mình thì thấy rằng anh ấy cũng khá chín chắn chứ ko phải là người ích kỷ ko biết suy nghĩ cho bạn. Anh ấy đã thiếu đi sự quan tâm của người trong cả một năm trời đẤY bạ biết ko?

Đã được một năm nhưng giường như 2 người đã dành quá ít thời gian tiếp xúc với nhau. Như vậy 2 bên sẽ ko thể hiểu nhiều về con người của nhau được, anh ấy ko có thời gian để tìm hiểu bạn, anh ấy ko hiểu bạn như vậy anh ấy ko tìm ra lý do gì để tiếp tục yêu bạn và ngược lại nếu bạn ko dành thời gian để tìm hiểu con người anh ấy thì bạn ko thể gọi đó là tình yêu.

Nhung ah! Khi bạn đã yêu một người bạn sẽ ko bao giờ có suy nghĩ lựa chọn sự nghiệp hay tình yêu. vì sự nghiệp nơi đâu cũng có nhưng tình yêu thì ko dễ đâu, Người có tốt đến đâu nhưng tình yêu ko được vun đắp thì cũng sẽ lụi tàn mất.

Qua những gì mình biết về bạn thì bạn nên bớt thời gian trên YHHĐ đi và tìm hiểu thêm về con người anh ấy. Dành tấm lòng yêu thương và nữ tính của mình cho những con người thật ngoài đời kia như vậy mới thực sự là việc cho đi đúng đắn. Tập cân bằng giữa tình yêu và học tập như vậy sẽ giúp mình trở thành con người toàn diện. Mình nghĩ bỏ thời gian để tìm hiểu khai thác về một người sẽ có rất nhiều thú vị và đáng để rút ra bài học kinh nghiệm hơn mạng ảo đấy.

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.