Ẩn danh
Ẩn danh đã hỏi trong Giải trí & Âm nhạcHoạt hình & Truyện tranh · 6 năm trước

Mọi người ơi cho mình hỏi về ngành mangaka?

Bây giờ mình đang học lớp 11 sống ở TPHCM và có ước mơ trở thành một mangaka trong tương lai.Mình đã hỏi ý kiến của ba mẹ về vấn đề này,rất mừng là ba mẹ đều đồng ý với mình.Nhưng còn 1 điều khiến mình rất khó xử là ko bik chính xác ngành nào đào tạo vẽ manga trong 2 trường ĐH Mỹ Thuật và ĐH Hồng Bàng rất mong mọi người giúp đỡ mình.Tình hình là mình vẽ một nhân vật manga ko đẹp nên rất sợ là mình còn có thể tiến đến ngành này ko rất mong được mọi người tư vấn cho mình,mình xin cảm ơn rất rất nhiều

4 Câu trả lời

Xếp hạng
  • 6 năm trước
    Câu trả lời hay nhất

Một lời khuyên cho bạn và những ai khác có niềm yêu thích manga và đang có ý định muốn trở thành mangaka. Các bạn hay tìm đọc tác phẩm Bakuman của Ohba Tsugumi và Obata Takeshi, hiện đã được NXB Kim Đồng xuất bản trọn bộ 12 tập để hiểu rõ về bản chất công việc và cuộc đời thực thụ của các mangaka.

Do đặc thù về văn hóa cũng như cái nhìn của xã hội đối với nghề này là khác nhau giữa Nhật Bản và một số nước khác, bao gồm Việt Nam, nghề làm họa sĩ manga không hề đơn giản ngay cả trên chính đất nước sinh ra nó. Đại đa số các bạn trẻ ở VN muốn trở thành mangaka chủ yếu là vì sự yêu thích manga hoặc yêu thích vẽ, nhưng các bạn lại không hề có sự tìm hiểu rõ ràng về nghề nghiệp này. Các bạn không nên chỉ đơn giản là lấy ước mơ làm một định hướng cho tương lai, mà còn phải tìm hiểu, nghiên cứu về nghề nghiệp mình sắp chọn đối với bất cứ ngành nghề nào chứ không nói riêng là nghề vẽ manga ở đây.

Ở VN, nghề mangaka vốn chưa từng được xem là chính thức. Trước giờ chỉ có các họa sĩ truyện tranh, truyện cười, biếm họa là được xem như một nghề, nhưng phải nói rằng nó cũng không phải là nghề dễ dàng vì mức lương cho những công việc này thường không cao lắm. Nói truyện tranh ở đây cũng không phải là nói về manga. Những truyện tranh VN trước giờ được xuất bản chính thức cũng không nhiều, kinh điển thì có Thần Đồng Đất Việt, sau này thì có nhiều hơn nhưng vì không thích nên mình cũng không tìm đọc nhiều. Đa số các truyện VN vẫn đi theo lối các loại truyện tranh ngày xưa (chẳng hạn như Cô Tiên Xanh), cốt truyện thì thường dựa vào những cái có sẵn, đôi khi có chút thay đổi để đem lại sức hấp dẫn, nhưng nhìn chung vẫn chưa có sự đầu tư sâu, nghiêm túc và chưa có sự biểu cảm đa dạng trên nét mặt nhân vật, một đặc trưng rất lớn của manga, và đa phần là hướng tới mọi loại đối tượng độc giả ngay cả trẻ em (không có sự phân loại cho lứa tuổi đọc như ở nước ngoài). Hơn nữa ở VN do nghề này không được xem như một nghề quan trọng, nên không có nhiều loại công cụ phục vụ cho việc sáng tác một tác phẩm truyện tranh chất lượng. Đa số các loại hiệu ứng trên giấy vẫn còn phụ thuộc nhiều vào các công cụ đồ họa trên máy tính.

Nói lạc đề một chút để bạn hiểu rõ sự khác nhau về nghề mangaka và nghề vẽ truyện tranh ở VN. Đôi khi bạn lấy ước mơ làm mục tiêu phấn đấu là tốt, nhưng bạn phải suy nghĩ kĩ càng, phải xét đến sự khả thi của ước mơ đó, chứ không chỉ đơn thuần thích thì muốn làm. Nói trắng ra, nghề mangaka ở VN vẫn chưa khả thi (ít nhất là với thời điểm hiện tại) do vẫn chưa có sự nhìn nhận nghiêm túc từ khía canh văn hóa và xã hội. Chưa kể sự phức tạp, khó khăn của nghề mangaka, mà đối với giới trẻ VN, đa số sẽ không chịu nổi áp lực cũng như tính chất của công việc này. Việc đi kiếm đề tài sáng tác cũng khá quan trọng, do đặc trưng của nhà nước ta, không phải bất cứ đề tài nào cũng có thể đem ra để sáng tác, ngay cả là viễn tưởng. Sau khi sáng tác, bạn còn phải qua sự kiểm duyệt của bộ VHTT, mà gần đây có những vụ lùm xùm về điện ảnh, cũng như cái nhìn chưa mấy thiện cảm của thế hệ trước (nói trắng ra là già) đối với manga, thì nếu bạn thích sáng tác các thể loại viễn tưởng, hoặc tình cảm nam nữ, có khả năng rất lớn là tác phẩm của bạn sẽ bị cho là nhảm nhí hoặc nhăng nhít, không thích hợp với văn hóa VN, và nhất là không thể cho trẻ em đọc (vâng, cho dù bạn có muốn hướng tới đối tượng lớn hơn, hoặc 17+, 18+ đi nữa thì cũng khó mà được chấp nhận, vì quan điểm hiện nay phần lớn vẫn là truyện tranh là dành cho con nít).

Ở trên mới chỉ là khó khăn về mặt văn hóa, xã hội, còn chưa nói đến sự khó khăn của chính tính chất công việc. Nếu đọc qua Bakuman bạn sẽ thấy điều này, nó khắc họa rất rõ nét nổi khó khăn của một mangaka, đôi khi có cả sự tuyệt vọng trong đó.

Những điều trên đây là chia sẻ về cái nhìn của mình về nghề mangaka (một cách không chính thức) ở VN, ngoài ra còn những áp lực công việc do tính chất của nghề này mang lại nhưng vì độ dài câu trả lời có giới hạn nên mình không đăng được. Mình không khẳng định tất cả là chính xác vì mình không làm nghề vẽ truyện tranh nên tất nhiên không hoàn toàn hiểu rõ bản chất công việc, nhưng hy vọng qua những chia sẻ này, bạn sẽ có thể làm rõ những thắc mắc và có quyết định chính xác về nghề nghiệp tương lai của mình. Có ước mơ là tốt, nhưng không nên chỉ mơ mộng viễn vông khi chưa hoàn toàn biết rõ những gì mình sẽ đối mặt, mà nên có sự tìm hiểu, chuẩn bị đầy đủ để có thể sẵn sàng đối mặt với nó. Mình cũng không có ý định ngăn cấm bạn chọn nghề này, mà chỉ giúp bạn phân biệt những đặc trưng khác nhau của nghề này ở Nhật và Việt Nam để sau này bạn sẽ không có những bất ngờ, hụt hẫng chẳng hạn như "tại sao nó không giống như là mangaka ở Nhật?".

Thân.

• 6 năm trước

Mình rất mừng cho bạn vì ba mẹ bạn đống ý cho bạn đi con đường này. Theo mình biết thì thi vào HB và MTCN chuyên về vẽ truyện tranh thì luyện khối H. Bạn nên theo khoa MTCN

Nhưng mà, có thể bạn đã biết, nghề vẽ truyện tranh ở VN rất khó ổn định. Bời vì nhiều lí do, do bộ kiểm soát xuất bản quá khó khăn chứ mình không chê họa sĩ VN vẽ không đẹp. Mình rất thích TTVN, các tác giả như Phong Dương, Đoàn Minh Mẫn, B.R.O vẫn còn in đậm trong tâm trí của mình. Bây giờ mạng phát triển, mình có cơ hội tiếp xúc với các tác giả vẽ tranh nổi tiếng của nước ta như TĐSV, Tamypu,... mình cũng rất yêu quý họ. Nhưng mình thật sự muốn nói với bạn, làm nghề đó không hề, không hề dễ chút nào. Nếu có đam mê, bạn hãy cố gắng lên, bạn hãy tìm gặp những người đi trước và cố gắng hơn nữa (mình bị khùng nên tối ngày nói có nhiêu đó nói quài)

Có thể sau khi bạn học xong, mangaka ko phải là nghề chính của bạn, bạn có thể học thêm và làm thêm về đồ họa, vv...

Nếu rảnh bạn có thể trò chuyện với mình qua FB AnAkira Cyrus Nguyễn (/anakira1313)

Mình cũng từng mơ ước làm mangaka!

• Ẩn danh
    5 năm trước

Câu trả lời được Y! đánh giá uy tín: http://vnsat.org/tintuc/danhsachtin.html

(Các) Nguồn: Câu trả lời được Y! đánh giá uy tín: http://vnsat.org/tintuc/danhsachtin.html
  • 6 năm trước

theo mình tìm hiểu thì là đh Hồng Bàng ^^

nè bạn

Bạn vẫn có câu hỏi? Hãy hỏi ngay để nhận câu trả lời.