Con gái 30 tuổi mới lấy chồng thì có sao không?

• Em chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn Yahoo hỏi và đáp ạ! Em có 1 chuyện khó xử đang cần nhờ các anh chị và các bạn tư vấn giúp ạ! Em là con gái,sinh năm 1993.Năm em 18 tuổi là năm 2011,chuẩn bị thi Đại học thì em bị bệnh thận nặng nên phải chạy chữa bệnh nên em không thi Đại học được! Thời gian chữa... hiển thị thêm • Em chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn Yahoo hỏi và đáp ạ!
Em có 1 chuyện khó xử đang cần nhờ các anh chị và các bạn tư vấn giúp ạ!
Em là con gái,sinh năm 1993.Năm em 18 tuổi là năm 2011,chuẩn bị thi Đại học thì em bị bệnh thận nặng nên phải chạy chữa bệnh nên em không thi Đại học được! Thời gian chữa bệnh hết 2 năm
! Bây giờ em đã khỏi bệnh rồi.Thế là em bị mất 2 năm nên đến năm 2013 em mới thi Đại học được.Và em đã thi đậu vào Đại học Luật tp.HCM.Ước mơ của em là trở thành 1 Luật sư.Thế nhưng con đường trở thành Luật sư tốn nhiều thời gian lắm! Học hết 4 năm ở ĐH Luật thì mới là Cử nhân Luật,lúc đó em đã 25 tuổi(tính cả tuổi mụ).Nhưng sau đó em còn phải học thêm 2 năm ở Học Viện Tư pháp,khi đó em đã 27 tuổi.Nhưng sau đó,em còn muốn đi du học Thạc sỹ Luật ở Úc(gia đình có điều kiện nên cho em đi du học tự túc chứ xin học bổng ngành Luật rất khó).Học Thạc Sỹ ở Úc hết 1,5 năm.Nhưng em muốn nán lại ở nước Úc 1 năm để làm việc trong môi trường Luật ở Úc(Vì ngành Luật ở nước ta chưa phát triển và chưa chuyên nghiệp,thiếu nhiều kĩ năng nên em muốn học hỏi từ nước ngoài,em tính đi theo con đường Luật sư tư vấn chứ không tranh tụng).Sau đó em mới trở về Việt Nam.Lúc đó thì em đã gần 30 tuổi rồi! Vậy lúc đó em mới lấy chồng thì có ai lấy em nữa không? Trong khi ở nước ta có phong tục là con gái 25 đến 27 tuổi là phải lấy chồng,để quá thì sẽ thành gái ế,và khả năng sinh sản sẽ không tốt! Họ sẽ bàn tán là 30 tuổi mà chưa chồng thì chắc là có vấn đề gì đó! huhu.Mà em không thể không đi du học Úc được,em rất đam mê ngành Luật ,hơn nữa ,nếu 27 tuổi em lấy chồng,sau đó lo chuyện con cái,2 bên họ hàng thì đã ngoài 30 tuổi,lúc đó muốn đi du học cũng khó.

P/s:-Em biết là ở trên đời,được cái này thì mất cái kia,nhưng sự nghiệp học của em đến 30 tuổi mới xong là đâu phải lỗi tại em,do em bị bệnh thận nặng mà! Nếu không bị bệnh thận thì đã không bị mất 2 năm,và việc học đến 28 tuổi là xong rồi! Huhu
-Bố mẹ em đang sống ở Đăklăk,mẹ là giáo viên Mầm non,còn bố chỉ làm rẫy Cà phê thôi,chú không phải làm quan chức này nọ đâu,bố là người lao động vất vả chân lấm tay bùn(Đăklăk là thủ phủ của cà phê mà).Vì bố em làm cà phê nên mới có thu nhập! Bố em bảo em cố gắng học rồi sau này bố chu cấp tiền cho đi du học.Nhưng em không muốn phụ thuộc vào bố mà vẫn muốn tự kiếm tiền để đi du học,em muốn tự lực cánh sinh.
-Sở dĩ em muốn đi du học vì để sau này trở về Việt Nam sẽ dễ xin việc hơn,kĩ năng làm việc tốt hơn.Em muốn làm việc ở tp.HCM chứu không về quê Đăklăk vì ở Đăklăk khó xin việc Luật! Còn muốn sống tốt ở Sài gòn thì phải có chỗ ở đảm bảo chứ em không muốn ở mấy ngôi nhà ổ chuột,không thấy ánh sáng mặt trời với giá rẻ,có hại cho sức khỏe ở tp.HCM.Bố em khó tính lắm,bố bảo là muốn lập gia đình ở tp.HCM thì phải ở ngôi nhà cho sáng sủa,sạch sẽ,thoáng mát,an ninh tốt.Chứ ở nhà ổ chuột,ẩm thấp,nhà bị triều cường ngập,công việc không ổn định…thì bố sẽ không cho lấy chồng ở Sài Gòn mà sẽ lôi cổ về Đăklăk lấy chồng.Bố không muốn con gái phải sống khổ sở ở Sài Gòn,trong khi nàh ở quê thì không phải giàu có lắm nhưng thoáng mát,sạch sẽ,không phứctạp,nếu em không xin được việc Luật ở Đăklăk được thì bố bảo đi về quê làm rẫy cà phê! Mà muốn được như vậy thì em phải đi du học thì mới có thể lập nghiệp ở Sài gòn tốt được! Chứ không phải em ham danh vọng gì đâu! Bố mẹ em thương em lắm! Em đang học ở Sài Gòn nhưng bố mẹ không an tâm thực phẩm ở sài gòn không đảm bảo nên vẫn thường xuyên gửi rau,gạo,thực phẩm ở quê Đăklăk qua xe khách cho em ăn cho an toàn! Kiểu này thì em khó lấy chồng xa đây! huhuhu
10 câu trả lời 10