Mình có điều mà mình pức xúc bấy lâu nay.Rất mún giãi pày và mong m.n đọc và cho mình xin tý bình luận.?

“TẠI SAO TÔI LẠI TRỞ NÊN GHÉT ĐẠO PHẬT“ Tôi sinh ra trong 1 gia đình theo đạo phật,lúc bé thì tôi rất tôn trọng phật pháp và cũng tin vào đó.Lúc đó thì tôi chưa pít j?về thiên chúa giáo. Mãi đến năm học cấp 3 thì tôi mới tìm hiểu nhiều về thiên chúa và không hiểu sao từ đó tôi trở nên ghét đạo phật đến căm... hiển thị thêm “TẠI SAO TÔI LẠI TRỞ NÊN GHÉT ĐẠO PHẬT“
Tôi sinh ra trong 1 gia đình theo đạo phật,lúc bé thì tôi rất tôn trọng phật pháp và cũng tin vào đó.Lúc đó thì tôi chưa pít j?về thiên chúa giáo.
Mãi đến năm học cấp 3 thì tôi mới tìm hiểu nhiều về thiên chúa và không hiểu sao từ đó tôi trở nên ghét đạo phật đến căm thù
[THỨ NHẤT]: Đạo phật vốn quan niệm con người có nhân qủa báo ứng,kiếp này sống thế nào thì kiếp sau xẽ được hưởng như vậy,nhưng tôi nghĩ đó là 1 quan điểm sai lầm bởi cái kiếp sau này tôi thấy nó hoàn toàn vô tội,nhưng chỉ vì kiếp trước sống ác nên kiếp sau đó cũng pải nhận nghiệp báo.Đó là sự pất công bởi con người vốn ích kỉ,chỉ pít cái kiếp này cứ sống cho đã,cho sướng..
{Còn pên THIÊN CHÚA}:thì ng chết 1 nếu sống thiện thì lên trên thiên đường,còn nếu làm việc ác thì pải xuống hỏa ngục đời đời.Đó chính là cái điều mà ta pải nhận lấy khi ta làm điều ác và nó không liên quan j đến kiếp sau hay hơn hết là người khác.
(THỨ HAI):Đó là pên đạo phật quan niệm khi con người với đàn ông có 3hồn 7vía,đàn pà có 3 hồn 9 vía.Khi người ta chết thì vẫn còn hồn viá vảng vất nơi nơi.Chính vì vậy mà ng đạo phật có tục gọi hồn,nhảy đồng,hồn nhập.Rồi tục đốt vàng mã với đủ các đồ như trên trần gian,nếu có việc j lại trở về nhập vào người khác nói này nói nọ.Khi gia đình có việc j lại lên mấy cô đồng gọi vong lên để nói chuyện.Thú thật đôi lúc mình cảm nhận thế thì chết làm cái j thà sống ngay còn hơn.Người pên phật hay nói“Chết là hết” nhưng mình thấy có hết quái đâu,vẫn nhiều thủ tục rườm rà và dù mấy chục năm trôi qua hồn ng ấy vẫn còn chả hiểu làm sao.Họ ko đầu thai hay sao?
Mà 1 câu truyện xảy ra ở nơi mình sống rằng 1 người đã chết và trôn rồi,được 1 thời gian sau tự nhiên ông ấy hiện lên kêu đau lắm về xác ôg ấy pi xao đó.Lúc đó mình nghĩ nếu 1 ng mà khi đã chết rồi dù la 1 lí do nào đó mà cái xác bi xao thi linh hồn người đó vẫn cảm thấy đau đớn.Thật lằng nhằng.
{Pên đạo chúa:Thì khi người chết 1 là linh hồn theo chúa lên thiên đàng,2 là linh hồn xuống địa ngục nếu lam điều ác,ko rườm rà những phong tục như gọi hồn nhảy đồng.
(THU BA):Là đạo phật được gọi là đạo vô thần nghĩa là thờ tại trong tâm,thờ ông pà pố mẹ.Nhưng mình xin được kể 1 câu truyên xảy ra nời mình ở và la hoàn toàn là sự thật,ko pải là mình pịa ra.Đó là câu truyện vể 1 gia đình ở làng mình theo đạo phật,thờ tại tâm,nhưng nhà ấythì làm ăn ko đưọc suôn sẻ,con thì đi tù,lấy con dâu thì lại pị pệnh tháng vao vien 3 lần.Đi xem mấy ông thầy pói thì ng ta phán là gia đình ấy ko thờ phụng mà nói cách khác là ít khi ra chùa và ko mê tín đó.Mình ko hiểu sao 1 đạo luôn nói là thờ tại tâm,đạo vô thần mà có thể làm như vậy.
(Thứ TƯ):Mình đọc trên mạng thì mội người thường của trác thiên chúa giáo bởi vì pháp xâm lược nước ta mang theo đạo này,khiến cho nhân dân cực khổ.
Nhưng các pạn nên lật lại vấn đề rằng Trung Quốc đô hộ nước ta bao nhiêu năm.1000 năm đó mà trung quốc theo đạo j.Đạo phât.pạn thư tính coi 1000 năm với 100 năm thì Trung Quốc đã póc lột được nhân dân ta bao nhiêu.
Mà cho đến ngày nay thì sao.Trung Quoc vân đầu độc chúng ta băng những thực phẩm.những hoá chất.Bao nhiêu phụ nữ việt pị pán xang trung quõc là gái ngay phục vụ đến 2 mấy người khách.Rồi cướp nhũng nơi vốn thuộc về ta như Hoàng sa,trường sa.Rồi còn pành trướg sang cướp nưóc của ấn độ của nhật Bản.Ngày xưa đã vậy,nhưng cac pạn xem ngày nay chính những nước mang tên phật đag cắn xẻ,đang hảm hại nhau(Ấn độ là nước sinh ra đạo phật)
Nhân tiện nói về trung quốc,1 nước theo đạo phật,1 đạo răn sự dâm ôm,nhưng nước đó vì lợi nhuận mà phỉ bág cả đạo của mình.Đó là sản xuất pộ fim nhục bồ đoàn,nũng tình tiết trong fim như xờ ti quan thế âm.hãm hại để 1 thầy xư quan hệ thật ko thể chấp nhận được.
Còn pên phương tây,họ ko bjo xản xuất nhưng pộ fim fỉ pág chính đạo của họ như vậy(Đây là mình lấy ví dụ nước Trung Quốc thui,chứ ko pải tất cả các nước theo đạo phật để cho quay fim này
THU 5:Đạo phật vốn là đạo yêu thương muôn loài nhưng cũng chính là đạo khởi nguồn ra mọi đồ ăn từ mọi động vật.Hôm trước mình đọc 1 pài pic viết về vấn nạn dân bắc kì ăn thịt chó qua nhiều khi loài này là này vốn trung tành lại hay gần gũi với con người.Rồi từ hổ,mèo,gấu...đều láy mật,nấu cao 1 cach hết sức dã man.
Còn nhiều nhưng lí do nữa nhưng mình chỉ nêu ra 5 lí do ở đây.Bjo mình thật xự ko tin đạo phật nữa,mong các p có the cmt,chia se ý kiến của p với mình
7 câu trả lời 7