Vì sao mình luôn đối xử tốt với mọi người xung quanh mà toàn bị họ phản là sao nhỉ?

Thấy bức xúc quá, bạn bè, cả họ hàng cô, gì, chú, bác đều xử tệ với mình, lừa mình hết lần này đến lần khác mặc dù mình giúp đỡ họ (công sức, tiền bạc), quan tâm đến họ (ốm đau, bệnh tật, việc hiếu, hỉ, chuyển nhà...) nói chung là rất nhiều mà đều bị bọn họ phản. Tiền vay thậm chí cả trăm triệu ko trả mặc dù họ ko... hiển thị thêm Thấy bức xúc quá, bạn bè, cả họ hàng cô, gì, chú, bác đều xử tệ với mình, lừa mình hết lần này đến lần khác mặc dù mình giúp đỡ họ (công sức, tiền bạc), quan tâm đến họ (ốm đau, bệnh tật, việc hiếu, hỉ, chuyển nhà...) nói chung là rất nhiều mà đều bị bọn họ phản. Tiền vay thậm chí cả trăm triệu ko trả mặc dù họ ko phải là ko có tiền. Lúc mình cần nhờ vả hoặc ốm đau thì ko 1 ai đến thăm hỏi hay giúp đỡ hết. Họ kiếm đủ mọi lý do để từ chối.

Nói thực là giờ mình mất hết niềm tin vào loài người rồi hay sao ấy. Hàng xóm chào hỏi mình cũng ko trả lời luôn, tại trong đầu mình lúc nào cũng nghĩ chắc họ lại định lợi dụng gì đây chứ tốt đẹp quái gì mà chào với hỏi. Những ý nghĩ vậy luôn trong đầu khiến mình ko thể trở lại 1 người vui vẻ, nhiệt tình trong mọi cv như trước kia dc nữa. Bm ra đi sớm quá nhà giờ lủi thủi 1 mình, năm nay mình mới 25 thôi, nói chung còn cả 1 chặng đường dài nhưng có quá nhiều biến cố làm mình cảm thấy chán nản và mệt mỏi lắm các bạn ah.

Đã có ai gặp phải hoàn cảnh như mình chưa? Liệu có cách nào khắc phục tình trạng của mình ko?
Quyết tâm viết ra nhưng dòng này chứ nếu cứ giữ mãi chắc cũng phát điên mất.

Cám ơn mọi người đã đọc!
Cập nhật: @Vui Chơi Giữa Đời, kỳ duyên: Nhà mình trc đây như là 1 điểm dừng chân vậy. Mỗi lúc bọn họ lên thành phố chơi, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái hàng tháng, thậm chí làm kho chứa hàng gần 2 năm và mình còn cho họ vay tiền đi buôn nữa. Kq thì sao, lúc nhắc đến khoản tiền đó thì họ chửi mình = những lời rất khiếm nhã...... hiển thị thêm @Vui Chơi Giữa Đời, kỳ duyên: Nhà mình trc đây như là 1 điểm dừng chân vậy. Mỗi lúc bọn họ lên thành phố chơi, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái hàng tháng, thậm chí làm kho chứa hàng gần 2 năm và mình còn cho họ vay tiền đi buôn nữa. Kq thì sao, lúc nhắc đến khoản tiền đó thì họ chửi mình = những lời rất khiếm nhã... Cũng tại mình quá tin vào họ hàng nên khi cho vay ko có 1 loại giấy tờ gì cả.

Bạn Vui Chơi Giữa Đời nói KHÔNG PHẢI LÀ NGƯỜI TỐT thì mình cũng ko hiểu nữa?
Cập nhật 2: @Vui Chơi Giữa Đời: Chắc cuộc đời bạn may mắn ko trải qua nhưng chuyện tương tự như vậy nên các bạn nghĩ do mình ko tốt? Nếu bạn khẳng định là mình ko tốt thì xin bạn dẫn chứng hộ mình để mình mở mang đầu óc với? Còn vào phán bừa 1-2 câu vô căn cứ thì chẳng giúp dc gì đâu bạn ah. Xin cảm ơn tất cả các bạn đã vào... hiển thị thêm @Vui Chơi Giữa Đời: Chắc cuộc đời bạn may mắn ko trải qua nhưng chuyện tương tự như vậy nên các bạn nghĩ do mình ko tốt? Nếu bạn khẳng định là mình ko tốt thì xin bạn dẫn chứng hộ mình để mình mở mang đầu óc với? Còn vào phán bừa 1-2 câu vô căn cứ thì chẳng giúp dc gì đâu bạn ah.

Xin cảm ơn tất cả các bạn đã vào comment cũng như động viên mình, cho mình thấy vẫn còn hy vọng và cần phải tiếp tục tiến bước. Đọc xong mình thấy nhẹ nhõm hơn rất nhiều!

Thân!
Cập nhật 3: @ta day: em ở hn anh ah! Rất cám ơn anh @ta day và bạn @Jaykita đã có nhã ý làm quen nhưng quả thực hơn 3 năm từ khi bm mất em liên tục gặp phải những chuyện buồn. Em nghĩ em cần thời gian để suy nghĩ và bình tâm lại đôi chút. Em thành thực xin lỗi 2 người! @Vui Chơi Giữa Đời: Có lẽ quan điểm của mình và bạn khác... hiển thị thêm @ta day: em ở hn anh ah!
Rất cám ơn anh @ta day và bạn @Jaykita đã có nhã ý làm quen nhưng quả thực hơn 3 năm từ khi bm mất em liên tục gặp phải những chuyện buồn. Em nghĩ em cần thời gian để suy nghĩ và bình tâm lại đôi chút. Em thành thực xin lỗi 2 người!
@Vui Chơi Giữa Đời: Có lẽ quan điểm của mình và bạn khác nhau. Rất cám ơn bạn đã góp ý! Mình xin ghi nhận.
26 câu trả lời 26