Làm freelancer ngành dịch phải bắt đầu thế nào?

Em mới tốt nghiệp ngành tiếng anh, lúc đầu học ko có định hướng rõ ràng nên chỉ học qua loa, về sau này em mới định theo hướng dịch thuật. Em thấy dù là làm cho một doanh nghiệp cụ thể hay là làm freelance thì cũng đều yêu cầu kinh nghiệm, mà vì sau khi tốt nghiệp em mới quyết định nghề này nên giờ ko có tí kinh... hiển thị thêm Em mới tốt nghiệp ngành tiếng anh, lúc đầu học ko có định hướng rõ ràng nên chỉ học qua loa, về sau này em mới định theo hướng dịch thuật. Em thấy dù là làm cho một doanh nghiệp cụ thể hay là làm freelance thì cũng đều yêu cầu kinh nghiệm, mà vì sau khi tốt nghiệp em mới quyết định nghề này nên giờ ko có tí kinh nghiệm nào hết, ngoại trừ "tốt nghiệp đh chuyên ngành tiếng anh". Giờ em phải làm sao đây? Em phải bắt đầu từ đâu? Em ko tìm được chỗ nào dạy chuyên về biên dịch (em ở tphcm), tự luyện dịch em lại thấy rất mông lung... Mong những ai đang theo ngành này cho em chút lời khuyên ạ.
Em cũng muốn hỏi thêm cái này về freelancer. Khi làm freelancer thì mình thanh toán thế nào ạ? Em nghe nói là dùng thẻ gì đó. Trước giờ em chỉ biết tới tiền mặt thôi chứ thanh toán qua thẻ thì em ko biết gì hết. Cái thẻ sinh viên hồi đó của em cũng là thẻ ngân hàng mà em cũng ko có xài hay quan tâm đến. Ai rành dạy cho em vụ này luôn ạ.
Em cảm ơn.
4 câu trả lời 4