Bạn vay tiền ngân hàng nhờ mở tài khoản để chuyển tiền vào.?

Mình có 1 người bạn chơi thân như anh em ruột( cả nhà mình và nó đều coi 2 đứa như người trong nhà) nên mình rất tin tưởng. Mới đây vì nhà nó mở rộng kinh doanh nên muốn vay ngân hàng một số tiền và nhờ mình mở tài khoản nói là để ngân hàng chuyển tiền vào và hứa là mình sẽ không bị ảnh hưởng gì và đây là nhà nó... hiển thị thêm Mình có 1 người bạn chơi thân như anh em ruột( cả nhà mình và nó đều coi 2 đứa như người trong nhà) nên mình rất tin tưởng. Mới đây vì nhà nó mở rộng kinh doanh nên muốn vay ngân hàng một số tiền và nhờ mình mở tài khoản nói là để ngân hàng chuyển tiền vào và hứa là mình sẽ không bị ảnh hưởng gì và đây là nhà nó vay chứ không phải mình vay. Mình có hỏi sao ko tự làm rồi chuyển thẳng vào tài khoản của nhà nó thì nó nói là nhà nó đang thế chấp hay gì đó ở ngân hàng rồi nên không được, vì chơi thân nên mình cũng đồng ý giúp. Mình cũng không nắm rõ về mặt thủ tục ngân hàng, hôm đến thì có làm 1 số thủ tục như mở tài khoản(vì m ko có tài khoản ở ngân hàng đấy) ngân hàng có đưa mấy giấy tờ cho mình và bố nó ký mình chỉ nhớ có tờ với nội dung là mình là bên bán một số thứ đồ gia dụng còn bố nó là bên mua với số tiền bằng số tiền mà nhà nó muốn vay của ngân hàng. Xong thì mình ký giấy rút tiền do có việc phải đi gấp nên chỉ có bố nó ở lại rút tiền. Mình muốn những thủ tục như thế là như nào và liệu mình có bị ảnh hưởng gì từ việc này không? Xin chân thành cảm ơn!
7 câu trả lời 7