Nông cạn, thiếu tôn trọng người khác. Làm sao để chín chắn, trưởng thành hơn?

Hôm nay vô tình mình đã làm buồn 1 bạn streamer khi mình nói: "Stream mà k tương tác, còn k xem chat zậy?". Mình chỉ cho đó là một câu hỏi và có phật lòng với bạn ý. Sau đó thì mình biết là ko phải bạn ý ko tương tác mà là b ý phải tập trung chơi game. B ý có vẻ buồn. Sau đó mình cũng buồn lắm vì đã phán... hiển thị thêm Hôm nay vô tình mình đã làm buồn 1 bạn streamer khi mình nói: "Stream mà k tương tác, còn k xem chat zậy?". Mình chỉ cho đó là một câu hỏi và có phật lòng với bạn ý. Sau đó thì mình biết là ko phải bạn ý ko tương tác mà là b ý phải tập trung chơi game. B ý có vẻ buồn. Sau đó mình cũng buồn lắm vì đã phán xét họ một cách nông nổi.
Vậy làm sao để mình có thể suy nghĩ chín chắn hơn vậy. Mình nghĩ mình chưa thể hiểu được tại sao phải tôn trọng người khác. Các bạn đừng nói tôn trọng người khác để họ tôn trọng lại mình nhé vì mình nghĩ chúng ta nếu có suy nghĩ như vậy sẽ chỉ làm bản thân cta ích kỉ hơn thôi.
P/s: Mình rất thiếu những kỹ năng XH, mong mn giúp đỡ :( mình còn là một người ít ra khỏi nhà lắm vì mình ngại và xấu hổ. Có lẽ do mình lớn lên trong môi trường đc nuông chiều cho mình là nhất mà giờ mình thấy mình hư hỏng quá. Ra xã hội ko ý thức đc sự bình đẳng, họ giúp mình là chuyện thường, mình giúp họ lại là gánh nặng, họ nhường mình chứ mình ko nhường họ. Mình biết là rất tai hại nhưng đâu có ai chỉ mình cách làm sao để tốt hơn đâu? Mình ý thức đc mình xấu nhưng ko thể làm sao để khắc phục vì những ý nghĩ, cảm xúc tự ái đã ăn sâu trong mình, ko ít thì nhiều cho dù mình luôn ý thức rằng ko nên tự ái.
Mình ko thể tâm sự điều này cùng bố mẹ vì quả thật họ ko thể hiểu được. Bạn bè nói ra thì họ cũng vậy. Cám ơn mn đã đọc đến đây. Rất mong mn giúp đỡ!
1 câu trả lời 1